Xin chào các anh chị em, em là newbie nữ mới vào forums do được đọc nhiều post chia sẻ hay của các anh chị nên lên đây mong có sự giúp đỡ vì thời gian em không còn nhiều nên rất Gấp Gấp ạ !!!!!!

***Chuyện là em vừa ra trường với tấm bằng Cử nhân Anh, em từ QB vào ĐN học và đang làm việc cho 1 công ty bán hàng POD tại amazon,etsy... được 3 tháng. Công việc chủ yếu chỉ là ngồi máy tính kiếm sản phẩm hot để làm. Vào cùng 5 bạn nhưng có vẻ em đang là người bán tốt nhất khi lương cứng 5tr + hoa hồng từ sales em bán được là tháng được 10tr. Nhưng công việc có hơi nhàm chán vì chỉ ngồi máy tính cả ngày và công ty cũng không phải to, chỉ là văn phòng, được cái sếp trả lương thì rất thoải mái và thoáng. Cuộc sống của em tại ĐN rất yên ổn, khi lương như vậy đóng tiền nhà này kia cũng không bao nhiêu, ăn uống lại có mẹ vào đây bán cơm cũng không tốn nên sống khá thoải mái dư giả và nhiều người làm lâu ổn cũng có khi tới mùa sales lương cũng được 20-30tr)

*** Nhưng chuyện là tháng trước chị họ em ( đang làm Sales Manager một công ty XNK ở Hà Nội) giới thiệu em công việc Sales Coordinator của một chị em thân thiến ( đang làm tổng giám đốc 1 công ty XNK khác hàng như máy móc , liners, bulk containers.... ở HCM hai người từng làm chung nhưng vì vấn đề riêng nên giờ chị này vào HCM mở cty riêng) và bảo vì thấy rất có tương lai nên giới thiệu em vào làm.

Nhưng mà lương khởi điểm chỉ 6tr5 cho cuộc sống ở SG, em có băn khoăn nhưng chị họ bảo lương vậy thôi chứ nếu làm được thì chị Tổng GĐ kia không để em thiệt thòi đâu, mà rất có tương lai cho em sau này, ngày xưa chị em cũng bắt đầu từ vị trí như em ( khác là chị em du học ở Anh về :(, và từng học KTQD ở HN)

mà nhà của chị em cơ bản rất giàu rồi haiz.

*** Nên là giờ em đang được có 1 tháng ở ĐN để học làm quen công việc trước khi tháng sau vào SG, nên em đang không biết mình có nên đi không để có một tương lai tốt hơn, khó khăn em không sợ nhưng em chỉ sợ một đứa trái ngành như em liệu % thành công có cao để đánh đổi không, khi em phải rời xa mẹ, bạn bè vào một chốn SG khá phức tạp. Em cũng hi vọng vị trí mới đó có thể giúp em đột phá về lương sau này ( em muốn giúp đỡ và cho mẹ đỡ khổ, vì mẹ em tuy có bố dượng nhưng lâu vẫn hay vũ phu, mẹ thì chỉ có mình em bố thì cũng có gia đình riêng ở QB rồi).

Em hi vọng có thể nhận được chia sẻ từ mọi người sớm nhất để phần nào giúp em quyết định ạ.

Em chân thành cảm ơn !