hình ảnh
Hãy lưu lại những mẹo mà chúng tôi chia sẻ và bắt đầu thực hiện chúng NGAY hôm nay, để vài tháng sau bạn sẽ không còn phải trách móc bản thân vì sự lười biếng, thiếu động lực của mình. Chúng tôi sẽ chia sẻ những điều thực sự hiệu quả, và có thể giúp bạn tăng năng suất, bước đầu làm quen với những thói quen mới và kỹ năng quản lý thời gian. Hãy thử dành 3 tháng để thực hành và cảm nhận khác biệt (chúng ta đều biết rằng rằng phải mất tối thiểu 21 ngày để đưa một thói quen mới đi vào cuộc sống đúng không nào?)

1. Trước hết, bạn cần mô tả càng chi tiết càng tốt về những gì bạn muốn đạt được, về cuộc sống mà bạn muốn sống sau 3 tháng. Bạn sẽ trông như thế nào, bạn bè của bạn là những ai, bạn kiếm được bao nhiêu, bạn mặc gì, ăn gì, bạn có thể làm gì, hoặc sẽ đi những đâu… Thậm chí bạn có thể tạo một checklist cụ thể về những điều bạn mong muốn trong tương lai. Bạn càng có những mục tiêu rõ ràng, kết quả sẽ càng đáng mong đợi.
  2. Sau khi định vị được vị trí mong muốn của bạn, chúng ta cần lập ra một danh sách các việc cần phải làm trong 3 tháng. Vì nếu bạn không hành động, vị trí mà bạn mong muốn sẽ chỉ mãi nằm trong checklist, thay xuất hiện trong đời sống thực tại. Và chúng ta đâu muốn điều đó xảy ra, đúng không nào? Bạn không cần lập một danh sách bự chà bá lửa đâu, chỉ cần 10 việc làm là đủ. Đó có thể là uống nhiều nước, tập thể dục 30 phút mỗi ngày, học một kỹ năng hoặc ngôn ngữ mới, tạo một trang web, hoặc bất cứ điều gì.
  3. Bắt đầu sử dụng công cụ theo dõi để kiểm soát 10 việc làm của bạn một cách thường xuyên. Công cụ theo dõi có thể chỉ là một cuốn lịch, một ứng dụng hay thậm chí là nhật ký của bạn, nơi mà bạn có thể thuận tiện đánh dấu tiến trình của bạn mỗi khi bạn làm một việc theo kế hoạch. Mỗi khi bạn nhìn thấy một dấu tick mới, bạn sẽ thấy tự tin, hạnh phúc hơn với chính mình, và bạn sẽ có động lực để tiến xa hơn. Hình thành một thói quen mới giống như xây dựng một bức tường, duy trì thói quen ấy mỗi ngày đồng nghĩa với việc chúng ta vun đắp cho tương lai mơ ước của chính mình.
hình ảnh

Tuy nhiên đôi lúc không phải bức tường nào cũng dễ dàng được xây dựng, nhưng may mắn là chúng ta vẫn có các ứng dụng đặt biệt, có thể giúp xác định được những kỹ năng mới hữu ích. Hôm nay chúng tôi sẽ chia sẻ một vài ứng dụng tuyệt vời, để hỗ trợ bạn vun đắp cho tương lai mơ ước và học thêm những kỹ năng mới. 

1. Habitica

Đây là một trong những ứng dụng tốt nhất hiện tại để duy trì các thói quen hàng ngày. Habitica không phải là một cuốn lịch hay một danh sách thói quen thông thường, nó thực sự là một TRÒ CHƠI, nơi bạn là một người hùng thực thụ. Trong lúc bạn thực hiện các thói quen mới và các nhiệm vụ hàng ngày, bạn sẽ nâng cấp level của mình. Có thể trước kia bạn thấy khó khăn khi bắt đầu làm điều gì đó mới mẻ, nhưng hiện tại, bạn chỉ cần chơi một trò chơi vui nhộn và thú vị mà thôi. Điều quan trọng nhất là đào sâu bên trong người anh hùng của bạn (chính bạn) thiết lập mục tiêu đúng đắn và đi chinh phục thế giới.

1. HabitBull

Đây cũng là một ứng dụng hữu ích để theo dõi công việc và thói quen mỗi ngày. Bạn có thể tạo những thói quen mong muốn và bắt tay vào hành động. Bạn có thể sử dụng những thói quen có sẵn của ứng dụng, hoặc tạo riêng theo ý thích của mình. Ứng dụng này rất linh hoạt, bạn có thể kiểm soát tiến trình của mình, kết nối với các ứng dụng khác (ví dụ ứng dụng về sức khỏe để theo dõi sự luyện tập) và thậm chí chia sẻ quá trình của bạn với những người dùng khác, giống như trên mạng xã hội.

Hãy cùng nhau tạo nên những thói quen mới. Và đừng ngần ngại chia sẻ với chúng tôi mục tiêu của bạn trong những tháng tới, và các ứng dụng yêu thích của bạn để theo dõi quá trình hình thành thói quen.

Bạn cũng có thể theo dõi các bài viết tương tự trên trang của chúng tôi, hoặc tại Blog trên website của TopJob Vietnam.