"Tiền nhiều để làm gì?"

Đến 1 lúc nào đó trong đời, chắc ai cũng phải hỏi câu này.

hình ảnh

Những người hỏi câu này thường là người bất hạnh, sống không lý tưởng, không biết làm gì tiếp theo, tương lai không biết đi về đâu.

Và Ad đã từng là người như thế, đã từng rất bất hạnh. Bởi không những hỏi 1 lần mà hỏi rất nhiều lần.

Những bạn quen biết Ad từ hồi 2017 chắc bạn cũng biết thỉnh thoảng Ad nói đi nghỉ 6 tháng. Thực ra là lười biếng, thích hưởng thụ. Hồi đó trend ICO, cứ mua coin nào là x10 coin đó, thậm chí có coin còn x50. Bỏ vào chơi 10 triệu là thu về 500 triệu sau 1 tháng.

Rồi các trend tiếp theo, nếu ai nắm bắt được thì thế nào cũng kiếm được 1 mớ tiền rồi nghĩ đến hưởng thụ, như trend coin sàn, trend stable coin, trend defi, trend metaverse...

Thị trường luôn vận hành như thế. Đến khi thị trường lên đỉnh, để tăng thanh khoản, những tổ chức lớn thường thuê người nổi tiếng, với danh nghĩa là những ông thầy thuốc, kêu gọi gà mờ vào đầu tư mua những loại hàng hóa kiểu thần dược mà trước kia rẻ mạt.

Rồi khi giá giảm sâu, không còn ai muốn nhắc đến nữa, thì các tổ chức lại âm thầm mua vào, chờ đợi những người mất kiên nhẫn bán tháo giá rẻ hết, rồi lại kiếm cớ tạo 1 cái trend mới khiến hàng hóa đi lên. Những người nhận ra vấn đề thì đã hết tiền, bị lột sạch không còn gì như những con gà bị vặt lông chỉ còn lại da và xương, sau mỗi chu kỳ thì sẽ chỉ có những con gà ngáo ngơ mới lớn múp rụp như giống gà ta thả vườn ở vùng quê Cà Mau thịt săn chắc, thân hình béo bở đi vào thị trường nạp mạng.

Tuy nhiên cũng sẽ có người chiến thắng, người hiểu được luật chơi. Họ thấy mọi thứ trở nên quá dễ dàng, thậm chí nhàm chán. Nhưng mà kiếm tiền dễ đôi khi lại không tốt bởi cái gì cũng có cái giá của nó.

Ad có nói mọi người có tiền lãi đầu tư nên dành đi làm từ thiện 1 phần, nhưng rồi vẫn cảm thấy việc mình làm quá nhỏ bé, kiểu mình cho con cá thì không biết cho đến bao giờ mới đủ.

Chưa kể có tiền kiếm được dễ dàng sẽ làm cho mình kiêu ngạo, đã có giai đoạn Ad xem thường những người gọi là CEO, vì cho rằng thu nhập cả tháng của họ chỉ bằng 1 trade của mình, rồi cho rằng mình tự do hơn, không bị ràng buộc như họ phải lên công ty, báo cáo tài chính mỗi tháng, nịnh nọt người này người kia để thăng tiến, để được ký hợp đồng.... Thậm chí còn cho rằng làm CEO chắc gì đã giúp đỡ được nhiều người bằng cách làm từ thiện như Ad hay chỉ bo bo bóc lột nhân viên...

Nghĩ lại thấy thật hổ thẹn, thật nhục cho cái sự ngu dốt của mình, mình là Gà mà cứ nghĩ mình là Đại Bàng, Chuột Đồng mà cứ tưởng là Chúa sơn lâm. Đúng là ếch ngồi đáy giếng.

Tiền kiếm dễ dàng thường khiến người ta mất đi ý chí, nghị lực. Đi vào trầm cảm, hụt hẫng mục tiêu sống, để rồi tự hỏi: tiền nhiều để làm gì?

Có nhà, có xe, có tiền đầu tư vào các công ty tiềm năng, có đi du lịch... rồi sao nữa? Không lẽ cuộc đời mình chỉ có vậy thôi sao?

Nói ra thì thấy hổ thẹn với những bạn xem Ad là thần tượng, nhưng Ad cũng chỉ là 1 người bình thường, thậm chí là tầm thường trong xã hội, và Ad đã có những giai đoạn trầm cảm vì mất đi phương hướng, trong phòng khách, trên bàn chỉ có rượu đủ các loại, nào là Vodka Hà Nội, Vang Đà Lạt, Chivas, Whisky Newzeland.. và thuốc lá đủ các loại... Lúc đầu uống rượu để tập phân biệt các loại, rồi cho đến khi không biết mình uống rượu để làm gì nữa...

May mắn thay mình nghe được nhiều video của Thầy Trần Việt Quân, mình mới nhận ra rằng cuộc sống này có nhiều thứ ý nghĩa hơn là việc kiếm tiền đơn thuần rất nhiều.

Vấn đề giáo dục trí tuệ, hướng người ta đến sống khỏe không cần thuốc, sống vui không cần chen nhau trong bệnh viện, sống biết ơn cuộc đời, biết bảo vệ môi trường chung cho nhân loại.

Giáo dục mới là cái quan trọng cần cho đi, chứ không phải đơn thuần là cho con cá, bởi cứ cho cá hoài đến 1 ngày người cho sẽ kiệt sức.

Mình viết bài này dài, cảm ơn các bạn đã đọc đến đây.

Mong rằng các bạn sẽ không bị hụt hẫng về cuộc sống như Ad đã từng. Sẽ không hỏi: tiền nhiều để làm gì nữa. Phải biết rõ kiếm tiền để làm gì. 1 triệu đô để làm gì?

Không phải 1 triệu đô để tiếp tục kiếm 10 triệu đô.

Kiên trì làm giàu đúng phương pháp (phụng sự + tạo giá trị cho người khác), thì giàu là điều chắc chắn sẽ đến.

Khi bạn giàu, hãy hướng đến ủng hộ những dự án về giáo dục bạn nhé.

Đồng bào miền trung sẽ đỡ bị lũ quét, sạt lở, nhà trôi nếu sự giáo dục về bảo vệ và trồng rừng được người ta ủng hộ và hưởng ứng.

Bạn có muốn con cháu mình tắm biển mà có bịch rác trôi bên cạnh nó không?

Con em chúng ta sẽ không phải tắm biển, bơi chung với rác nếu như ý thức về môi trường biển được giáo dục.

Các loại thực phẩm sẽ không bị tẩm thuốc hóa chất độc hại vì mục đích lợi nhuận, nếu như ai cũng được giáo dục về sức khỏe cộng đồng là vô cùng quan trọng, bởi nếu ai cũng tẩm thuốc thì con em họ sẽ ăn gì khi ra xã hội ngoài kia.

Và vợ chồng, đồng nghiệp, bạn bè, xóm làng... sẽ không có cay cú, bực tức ghanh ghét nhau, nếu như ai cũng nhận thức được chúng ta sống là cần có nhau, chúng ta chỉ vui vẻ hạnh phúc khi những người xung quanh đang vui vẻ hạnh phúc.

Chỉ cần có giáo dục đúng cho thế hệ trẻ và thế hệ đang là, thế giới sẽ rất khác biệt, và đó là thế giới mà ai cũng muốn được sống.

Việt Nam thực sự sẽ là thiên đường, và người Việt dư sức để làm được điều đó, không 5 năm thì 10 năm 20 năm, nếu mỗi người đều có nhã ý chung tay vì giáo dục, nếu mọi người đều nghĩ cho xã hội mà con em chúng ta sẽ sống sau này.

Chạy siêu xe để thấy mình là thượng đẳng so với người khác chỉ khiến bản thân rẻ rúng trong mắt người có trí tuệ.

Một ngày nào đó, chúng ta sẽ nhận ra tiền triệu đô để khè thiên hạ không phải là đích đến cuối cùng.

Mà hãy dùng một phần tiền đó đầu tư vào những dự án giáo dục.

Đầu tư vào những thứ khiến cho cuộc sống này tốt đẹp hơn.

Thực ra không cần đợi đến khi có triệu đô mới đầu tư phát triển giáo dục được đâu. Hiện có nhiều dự án giáo dục đang kêu gọi đầu tư lắm. Đầu tư vì giáo dục mới đúng nghĩa là cho đi.

Mong bạn hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.

Mình luôn mong bạn thành công, giàu có về vật chất và tâm hồn, cho dù bạn là ai, dù bạn có thương hay ghét Ad đi nữa.

Bởi khi bạn có tiền thì chắc chắn rồi bạn cũng sẽ hướng đến đầu tư giáo dục mà thôi.

Bởi Ad biết bạn sẽ không muốn con cháu sống trong xã hội thiếu văn hóa giáo dục, ý thức kém, môi trường không khí, nguồn nước ô nhiễm hoặc chứng kiến con cháu bơi chung với rác, hay ăn thực phẩm tẩm hóa chất độc hại mỗi ngày đâu đúng không?