Sáng nay, em gái em phát hiện mang thai bé thứ hai trong khi vẫn đang thất nghiệp, chồng nuôi hoàn toàn

Em làm trong lĩnh vực nhà hàng khách sạn. Đợt tháng 4 vừa rồi, hết hợp đồng nên công ty giảm tải nhân viên và cho nghỉ luôn. Em đã hưởng được tiền thất nghiệp 4 tháng (tháng 5 đến 8).

Làm sao để đảm bảo chi tiêu cho gia đình hiện tại, rồi để dành bao nhiêu cho em bé? Chi phí đi đẻ giờ sao? Hàng loạt câu hỏi xuất hiện trong đầu.

Thu nhập của chồng 20 triệu/tháng, anh đưa Em 16 triệu để chi tiêu

Em dùng (rất dè xẻn) khoảng 9 triệu cho khoản sinh hoạt của gia đình trong một tháng (chưa tính các sự kiện trong tháng như thôi nôi, đám cưới, thăm bệnh.vv). Gia đình Em đang sống ở TP. HCM, gồm 2 vợ chồng và 1 bé con 3 tuổi.

Nghĩa là tối đa để dành khoảng 7 triệu/tháng. 9 tháng nữa mới sinh con, thì để dành được 63 triệu. Chưa kể thời gian bầu bí phải tốn tiền khám thai, ăn uống bổ dưỡng chút.

Em chắc chắn không thể kiếm tiền khoảng 4 tháng nữa sau khi sinh con. Liệu số tiền đó có đủ hay không?

Nếu Em kiếm thêm thu nhập 10 triệu/tháng, thì số tiền để dành có thể lên 153 triệu

Còn không kiếm được việc thì….

Mà bầu bí thì ai thuê hả các chị?

Xin các chị/mẹ cho ý kiến