Còn trẻ hãy hiểu về tài chính để có một cuộc sống thoải mái hơn, để sau này vợ con được sung túc, để phụng dưỡng cha mẹ già, ...

Ngày nay khi kinh tế ngày càng phát triển tạo điều kiện cho thu nhập và đời sống người dân ngày càng cao hơn, bên cạnh đó cũng nảy sinh nhiều mặt trái của xã hội như tỷ lệ người già phải làm việc đến hết đời ngày càng cao hơn. Vì thế để có cuộc sống vui vẻ, hạnh phúc khi về già, nhiều người đã lên cho mình kế hoạch “TỰ DO TÀI CHÍNH”.

Vậy cần có những nguyên tắc và hành động như thế nào?  mình xin viết vài dòng để mọi người tham khảo.

Nguyên tắc 1: Hãy học cách tiếp kiệm một khoản tiền một cách đều đặn và đầu tư vì khi duy trì được khoản tiền đều đặn và đủ lâu thì lãi kép sẽ đưa cho bạn một số tiền lớn hơn bạn nghĩ. Ví dụ khi còn là sinh viên bạn bớt mua những thứ không thực sự cần thiết và tiết kiệm được 600K mỗi tháng và mình giữ lãi suất tầm 7-10%/ năm, sau gần 4 năm bạn đã có thể tự mua một chiếc xa máy để đi làm hoặc một chiếc máy tính tốt để làm việc công thức lãi kép :

với r là lãi suất một kỳ hạn (%), a là số tiền bạn gửi trong kỳ hạn đó, n là số kỳ hạn.

Tn=((1+r)n+1)-1)a)/r

hoặc nếu bạn không gửi đều dặn mà gửi một lần thì: T= a.(1+r)^n 

Nguyên tắc 2: Chi tiêu một cách hợp lý từ sớm và rèn thành thói quen và sự kỷ luật : Mua những thứ mình cần chứ không phải thứ mình muốn, học cách quan tâm đến giá trị và giá trị sử dụng hơn là giá cả. Chỉ cần bạn nhìn vào tủ quần áo và tủ giày của mình là bạn sẽ nhận ra vấn đề thôi.

"Nếu bạn cứ mua những thứ bạn không cần thì sớm muộn bạn cũng phải bán những thứ mình cần."

-Tỷ phú Warren Buffett

Nguyên tắc 3: Nên cân nhắc bỏ ra một khoản tiền dành cho chăm sóc sức khỏe bằng cách mua bảo hiểm chẳng hạn. Sức khỏe thật sự quý giá và nó ảnh hưởng rất nhiều đến tài sản của bạn.

Nguyên tắc 4: Đầu tư tiền tiết kiệm vào các kênh đáp ứng các yêu cầu sau:  An toàn nhất có thể và Sinh lời tốt nhất tương ứng với mức rủi ro chấp nhận được.

Nguyên tắc 5: Xây dựng một nguồn thu nhập thụ động bền vững dựa trên các kênh đầu tư có thể xét đến như: Tiết kiệm, trái phiếu, cổ phiếu, bất động sản. 

Nguyên tắc 6: Tự xác định mục tiêu cho bản thân: Điều này vô cùng quan trọng vì trong thực thế có người dành cả đời để theo đuổi những thứ phù phiếm, những mục tiêu không cần thiết thay vì dành thời gian để nghỉ ngơi, du lịch, chăm sóc gia đình khi đã dư dả. Hãy đặt ra một số tiền mà bạn cần để tự do tài chính và đạt con số đó.

Nguyên tắc 7: Tăng cường khả năng kiếm tiền hơn nữa khi còn trẻ. "Hãy làm việc hết mình vì đam mê để trở thành chuyên gia hàng đầu trong lĩnh vực đó, thu nhập cao ắt sẽ tự đến". Không còn cách nào tốt hơn việc học hỏi, đọc nhiều sách, có thể số lượng số sách bạn đọc có thể không tỷ lệ thuận với số tiền bạn kiếm được nhưng sẽ chẳng bao giờ tỷ lệ nghịch cả. Không một đầu óc tầm thường, lười nhác nào có thể kiếm được tầm 1 triệu đô để tự do tài chính cả nên hãnh chăm chỉ, cố gắng hơn nữa. 

Cám ơn các bạn đã đọc, ý kiến trên chỉ là chủ quan dựa trên sự tìm hiểu và tổng hợp cá nhân mang tính tham khảo nên còn những sai sót mong mọi người thông cảm.