Quản lý chi tiêu cá nhân luôn là vấn đề khiến chúng ta đau đầu. Nếu quản lý không đúng cách về lâu dài có thể gây ảnh hưởng đến sức khỏe tinh thần và làm giảm chất lượng cuộc sống. Để cải thiện tình trạng này, chúng ta cần học được cách tiết kiệm và cân bằng chi tiêu hàng ngày.

Tiết kiệm giúp cho bạn luôn ở thế chủ động và ứng phó kịp thời trước mọi tình huống bất ngờ. Bên cạnh đó, bạn sẽ dần rèn luyện cho mình thói quen cân nhắc kỹ lưỡng trước khi đưa ra quyết định mua sắm và sử dụng đồng tiền hợp lý cho những mục tiêu quan trọng. Biết cách tiết kiệm hiệu quả không chỉ đem lại nhiều lợi ích cho cuộc sống vật chất mà còn cải thiện sức khỏe tinh thần của bạn.

Dưới đây là 7 lợi ích tinh thần khi bạn sở hữu trong tay một khoản tiền tiết kiệm.

1. giảm lo lắng và căng thẳng

Cuộc sống luôn có những tình huống, sự kiện bất ngờ mà bạn không thể lường trước được: lúc ốm đau, bệnh tật, các mối quan hệ xã hội, COVID-19 xuất hiện gây trở ngại trong công việc, làm giảm nguồn thu nhập của bạn… Đối diện với nỗi lo lắng về vấn đề tài chính trong thời gian dài khiến bạn dễ rơi vào trạng thái căng thẳng, thậm chí có thể dẫn đến trầm cảm, mất ngủ, đột quỵ. 

Rèn luyện cho mình thói quen tiết kiệm một khoản tiền nhỏ mỗi tháng giúp bạn có một cuộc sống thoải mái, vui vẻ hơn, đồng thời bạn cũng sẽ giữ được bình tĩnh khi đối diện với các trường hợp khẩn cấp. Bạn có thể đăng ký một tài khoản tiết kiệm trực tuyến để dễ dàng theo dõi khoản tiền tiết kiệm của mình và thuận tiện quản lý chi tiêu cá nhân.

tiết kiệm tốt cho tinh thần

Ảnh: Pexels/ Karolina Grabowska

2. tự do về tài chính

Chi tiêu ít hơn và học cách tiết kiệm giúp bạn dành dụm được một khoản tiền cho các dự định trong tương lai mà không bị vướng bận hay phân vân vì nỗi lo tài chính. Chất lượng cuộc sống của bạn sẽ được cải thiện, bạn có thể tự do sống ở bất kì nơi nào bạn muốn, tự thưởng cho mình những món đồ bạn yêu thích hay tận hưởng các chuyến du lịch trong và ngoài nước. Khi bạn độc lập về tài chính, bạn sẽ không còn cảm thấy buồn bã, bất lực trước những cơ hội mới trong cuộc sống.

3. cảm thấy yên tâm hơn

Bạn sẽ ngủ ngon hơn vào mỗi tối khi không phải trằn trọc suy nghĩ, cân nhắc giữa các khoản chi phí sinh hoạt, đi lại, mua sắm với khoản tiền dành cho kế hoạch tương lai và sở thích cá nhân. Có trong tay một khoản tiết kiệm nhỏ vừa giảm bớt gánh nặng tài chính ở hiện tại vừa giúp bạn thoải mái tận hưởng cuộc sống khi về hưu.

lợi ích tinh thần khi tiết kiệm

Ảnh: Pexels/ cottonbro

4. rèn luyện tính tự giác

Với sự phát triển của các nền tảng mua sắm trực tuyến, bạn có thể dễ dàng sở hữu những món đồ mình thích chỉ bằng một cú nhấp chuột. Khi tất cả mọi hoạt động mua bán đều diễn ra nhanh chóng và tiện lợi trong thế giới ảo, bạn sẽ khó có thể kiểm soát được bản thân, dẫn đến việc chi tiêu cho những mặt hàng không thực sự cần thiết. Do đó, để có được một khoản tiết kiệm mỗi tháng, bạn cần học cách nói không và rèn luyện cho mình thói quen chi tiêu hợp lý. Thói quen này sẽ rất hữu ích trong cuộc sống hàng ngày vì nó rèn luyện cho bạn tính tự giác và sống có kỷ luật.

lợi ích tinh thần của việc tiết kiệm

Ảnh: Pexels/ Karolina Grabowska

5. có cái nhìn lạc quan hơn

Một cuộc khảo sát của PwC cho thấy những người biết cách tiết kiệm ít phải đối diện với trạng thái căng thẳng trong các trường hợp khẩn cấp. Bạn sẽ sống thoải mái, vui vẻ hơn khi không bị xoay vòng bởi những vấn đề về tiền lương và các khoản chi tiêu hàng ngày. Một khoản tiết kiệm nhỏ mỗi tháng vừa giảm bớt áp lực trong suy nghĩ của bạn về tương lai, giúp bạn cảm thấy trân trọng sức lao động của mình, vừa tiếp thêm động lực để bạn tiếp tục đầu tư cho những mục tiêu lớn hơn.

lợi ích khi tiết kiệm

Ảnh: Pexels/ Anastasia Kolchina

6. trở nên hào phóng và giàu lòng trắc ẩn

Khi bạn có một cuộc sống đầy đủ, không phải bận tâm về vấn đề tài chính, bạn sẽ có động lực giúp đỡ những người xung quanh mình. Sự lạc quan và cái nhìn tích cực về cuộc sống khiến bạn trở nên hào phóng, giàu lòng trắc ẩn, biết đồng cảm với những khó khăn, vất vả mà người khác đang phải đối mặt. Từ đó, bạn sẽ học được cách cho đi nhiều hơn những gì mình đang có, sẵn sàng đưa tay giúp đỡ những mảnh đời kém may mắn hơn mình. Điều này cũng sẽ đem lại nhiều lợi ích cho sức khỏe thể chất và tinh thần của bạn.

tiết kiệm có ích cho sức khỏe tinh thần

Ảnh: Pexels/ Rodnae Productions

7. cảm thấy tự tin hơn

Khi bạn tạo cho mình thói quen tiết kiệm mỗi tháng, bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn vào bản thân vì bạn nhận ra mình có đủ khả năng để đạt được mục tiêu mình mong muốn. Bên cạnh đó, biết cách tiết kiệm cũng sẽ cho bạn một nguồn vốn nhỏ để đầu tư vào các kế hoạch trong tương lai, giúp bạn quyết đoán hơn với những cơ hội trước mắt. 

Tham khảo: budgetandthebees, wisebread, alliantcreditunion