Một số nghiên cứu kết luận rằng bà mẹ sau sinh cần thời gian bằng cả một thai kỳ nữa để có thể lấy lại vóc dáng và kích cỡ cơ thể như trước khi mang thai. Nếu cơ thể bạn đã hồi phục sau sinh nở, chẳng còn quá sớm để bắt tay vào công cuộc “tìm lại những gì đã mất” của mình đâu, nếu bạn không muốn chúng… mất hẳn vì những lý do sau đây:

Giảm cân sau sinh rõ ràng không phải việc đơn giản một sớm một chiều. Ảnh: Inmagine.

Quá nhiều thứ bổ dưỡng

Trong khi dinh dưỡng tốt là rất cần thiết và bắt buộc, nhất là để hỗ trợ quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, hãy nhớ rằng các thực phẩm tốt cũng chứa nhiều năng lượng. Những thực phẩm béo tốt cho tim mạch như hạt, ngũ cốc nguyên cám như gạo lức, và các loại bánh nướng hạn chế gluten được bán trong một số tiệm bánh đặc biệt là những thực phẩm có lợi để cung cấp năng lượng và cải thiện chức năng cơ thể cho bà mẹ mới sinh.

Nhưng khi bạn thu nạp quá nhiều calo hơn khả năng đối cháy năng lượng của cơ thể, kể cả đó có là calo từ những thực phẩm được mệnh danh là siêu thực phẩm đi nữa, đó là lúc cơ chế tích mỡ của cơ thể bạn được khởi động. Dù bà mẹ mới sinh con có vẻ là đối tượng được ưu ái và thoải mái và dinh dưỡng, đừng từ bỏ thói quen giới hạn khẩu phần ăn uống và đọc nhãn thực phẩm. Và nếu bạn quá bận rộn hay mệt mỏi với những việc như vậy, hãy nhờ người thân giúp bạn kiểm soát việc ăn uống của mình.

Thiếu ngủ

Không có gì ngạc nhiên về tình trạng thiếu ngủ cũng như thiếu thốn thời gian nghỉ ngơi và chăm sóc bản thân của sản phụ sau sinh, khi cả mẹ và bé đã xuất viện về nhà và đặc biệt là nếu gia đình không có người thân hoặc người giúp việc hỗ trợ. Tỷ lệ nghịch với thời gian ngủ, nồng độ cortisol tăng cao khi bạn ngủ không đủ hoặc ngủ rất ít, kết quả là cơ thể bạn không có khả năng trao đổi năng lượng cần thiết. Đáng tiếc là tình trạng này không thể tránh khỏi và là thực tế của hầu hết các bà mẹ sau sinh. Để giữ mức cortisol trong mức vừa phải, hãy chắc rằng bạn đã loại bỏ mọi ảnh hưởng xấu đến giấc ngủ như cà phê, stress và tập luyện cường độ cao quá sớm sau sinh.

Thiếu ngủ là vấn đề kinh điển của các bà mẹ sau sinh. Ảnh: Inmagine.

Tập thể dục sau sinh không đúng cách

Thật may mắn vì bạn cảm thấy vẫn sung sức ngay sau sinh, nhưng thế không có nghĩa là bạn có thể bắt đầu tập thể dục cật lực với hy vọng lấy lại vóc dáng ngay. Các bà mẹ sinh thường được khuyên hãy đợi từ 6-10 tuần sau khi sinh con hãy bắt đầu chương trình tập luyện sau sinh, nhưng bạn cũng cần phải khám lại và hỏi ý kiến bác sỹ trước khi bắt đầu tập luyện. Tập quá nhiều, quá nhanh có thể dẫn đến một số biến chứng, bao gồm cả bóc tách thành bụng, hoặc đơn giản là tập quá sức sẽ khiến bạn quá mệt mỏi để có thể theo đuổi kế hoạch tập luyện lâu dài.

Một khi bạn đã được bác sỹ cho phép tập luyện lại, hãy báo với huấn luyện viên thể dục của bạn để có những điều chỉnh phù hợp với bà mẹ sau sinh.

Tác động xung quanh

Để giảm cân sau sinh thành công bạn cần phải được hỗ trợ từ mọi người xung quanh. Một số bà mẹ mới sinh con được gia đình và bạn bè chăm sóc và trợ giúp, được chăm sóc và bồi bổ kỹ lưỡng. Những người mẹ này có xu hướng ăn uống thoải mái và tận hưởng

Trái lại, một số mẹ khác may mắn giảm được cân khá nhanh có thể phải đối mặt với sự ghen tị từ bạn bè – những người không có được khả năng lấy lại dáng nhanh chóng như vậy.

Điều bạn cần làm là nói lên những suy nghĩ và mong muốn lành mạnh của mình để người thân và bạn bè có thể giúp đỡ bạn theo cách phù hợp nhất. Nếu kế hoạch không thành, đừng ngại bỏ qua những tình huống khó xử mà có thể những người quanh bạn cố tình hoặc vô ý chỉ trích thất bại của bạn. Bạn cứ việc “sống trên dư luận” nhưng phải bắt đầu bắt tay vào kế hoạch giảm cân lần thứ hai đi thôi.

Kiên nhẫn

Không phải cứ tập hùng hục vài ngày là có thể giảm được cân, mẹ hãy chọn chế độ tập luyện bền bỉ hơn. Ảnh: Inmagine.

Bạn đang quá chán vì tập thể dục mấy ngày rồi mà chẳng giảm được lạng nào? Bình tĩnh đã nào, hãy hít thở sâu và tập vào những gì bạn có thể làm hôm này để đạt được mục tiêu của mình. Các nghiên cứu cho thấy hầu hết các kế hoạch giảm cân lành mạnh nhắm vào mục đích giảm cân chậm mà chắc với chỉ khoảng 0.5-1kg mỗi tuần. Mục tiêu này cũng phù hợp với những bà mẹ mới sinh bận rộn.Bằng cách đặt ra cho mình mục tiêu thực tế và khả thi, chẳng hạn đi bộ 30 phút mỗi ngày hoặc giới hạn chất béo và thực phẩm công nghiệp trong các bữa ăn, nhiều bà mẹ sau sinh có thể đốt cháy calo để giảm cân an toàn mỗi tuần một ít. Lối sống và suy nghĩ lành mạnh cũng có tác động đến vẻ đẹp của bạn về lâu dài. Hãy sắp xếp cuộc sống cân bằng giữa gia đình, con cái và công việc, sự tự tin và hạnh phúc chính là chìa khoá của vẻ đẹp đến từ bên trong.