Từ khi sinh em bé đến nay, bạn có thể đã trải qua những cung bậc cảm xúc từ ngây ngất đến hạnh phúc, buồn bã, thậm chí là trầm cảm. Trên thực tế, điều này có thể do nội tiết tố trong cơ thể bạn gây ra. Cũng có thể do áp lực của bạn quá lớn! Sau đó bộc phát! Có 1.000 lý do để được tha thứ cho những cơn giận dữ! Nhưng sự thật thì hormone là thủ phạm không nhỏ. Những trải nghiệm đó bao gồm:

Ngạc nhiên

Bất kể bạn đã lên kế hoạch chu đáo đến đâu trong mười tháng trước đó, việc sinh con là một trải nghiệm phi thường, và việc lo sợ và sốc về điều đó là điều bình thường. Thật bình thường khi cảm thấy kỳ lạ khi đối mặt với cuộc sống mới đang trôi qua trong vòng tay của bạn. Đừng cảm thấy bất an về nó. Giống như mọi cảm xúc khác, tình yêu của bạn dành cho em bé cần có thời gian để phát triển. Vì vậy, hãy thư giãn, bạn sẽ có đủ thời gian để yêu thương con mình.

Bực bội

Sau khi sinh, có rất nhiều việc mà bạn không thể tự mình chăm sóc được. Cùng với việc thay đổi nhân dạng mới, áp lực tâm lý của bạn thực sự nằm ngoài sức tưởng tượng của bạn. Nhưng ai mới bắt đầu làm mẹ cũng cần có thời gian tìm hiểu. Bây giờ là khi bạn mới bắt đầu. Đừng nản lòng. Có lẽ bạn đã làm tốt hơn nhiều so với những bà mẹ khác!

Cảm thấy không thoải mái

Theo các cuộc khảo sát, 70% đến 80% các bà mẹ mới sinh từng trải qua các mức độ trầm cảm sau sinh khác nhau. Điều này chỉ xảy ra do sự thay đổi bình thường của nồng độ hormone trong cơ thể sau khi sinh con. Bạn chỉ cần thư giãn, nghỉ ngơi thật tốt và tự nhủ rằng tình trạng này sẽ qua đi chỉ vài ngày nữa thôi.

Buồn rầu

Khoảng 15% các bà mẹ mới sinh sẽ bị trầm cảm sau sinh. Nếu bạn có tâm trạng không tốt khi mang thai, hoặc quá trình sinh nở không thành công, bạn rất dễ bị trầm cảm sau sinh. Các triệu chứng của trầm cảm sau sinh bao gồm mệt mỏi, mặc cảm, cáu kỉnh, lo lắng,… Nếu vẫn cảm thấy tinh thần không thoải mái, bạn có thể hỏi ý kiến ​​bác sĩ khi quay lại bệnh viện để khám sức khỏe sau 42 ngày kể từ ngày sinh.