Vượt cạn thành công là mẹ bỉm sữa đã cảm giác được nhẹ bẫng cái bụng của mình rồi. Mẹ bỉm sẽ cần được chăm sóc nghỉ ngơi để chóng hồi phục lại sức khoẻ sau sinh. Ấy vậy mà, các mẹ bỉm có biết món ăn đầu tiên khi các mẹ ăn sau sinh nó quan trọng thế nào không ạ? Khi sinh bé xong bụng dạ các mẹ đều rất là yếu.

Xuýt xoa những mâm cơm ở cữ ngon, bổ dưỡng của mẹ sau sinh ở Hà Nội

Cho nên, các mẹ bỉm cần ăn món ăn giúp cho mẹ bỉm được lành dạ trước khi ăn những thực phẩm thông thường khác nhé. Thực phẩm giúp cho mẹ bỉm lành dạ sau sinh cũng tùy thuộc vào từng nơi và từng miền quê khác nhau mà món ăn tốt lành dạ cho mẹ bỉm cũng khác nhau nhé. Như mình, khi sinh bé xong được ăn món lá mơ băm trộn trứng rán. Ở nơi mình, món đó giúp cho mẹ bỉm lành dạ hơn sau khi sinh đó. Mới đầu, mình nghĩ nó sẽ đắng lắm, nên sợ không muốn ăn luôn ý, nhưng thấy bảo nó lành dạ cho mình nên cố gắng ăn.

Mẹ bỉm biết không? khi ăn thử rồi mình thấy rất là hợp khẩu vị của mình nhé, nó không đáng sợ như mình đã nghĩ lại còn thấy ngon nữa nhé. Ở nơi mình, khi sinh bé xong thường được mọi người làm cho ăn món đó đầu tiên cho lành dạ, rồi mới được chuyển qua ăn những món khác nhé. Không biết ở nơi các mẹ bỉm ở thì thế nào nhỉ? Chắc cũng sẽ có những món ăn tốt và lành dạ cho mẹ bỉm sau sinh thôi à. Mẹ bỉm cũng có thể làm theo như nơi mình nếu muốn nhé. Nguyên liệu cũng dễ kiếm và làm cũng đơn giản không cầu kỳ mấy đâu lại tốt cho sức khoẻ nữa.