Chào cả nhà.

Mình trich áp xe vú đc 1 tháng rồi, nghĩ lại lúc trích mà hoang mang, lên mạng đọc kinh nghiệm suốt ngày mà thấy mông lung nên bjo khỏi rồi m quyết fai chia sẻ với các mẹ bị áp xe, hi vọng ít nhiều giúp đỡ đc cm.

Mình sinh mổ đến bjo em bé đc 2 tháng rùi, mà 2 tháng đầu của m trôi qua như 2 thế kỉ, vất ơi là vất. Bé nhà m bú bình từ nhỏ, sữa mẹ 4 ngày mới về, đến lúc có sữa thì con vừa quen bú bình, thêm nữa mình lại bị đầu ti ngắn, thụt nên thằng c** thối nhà m sống chết nó cũng ko chịu ti mẹ, cứ cho ti là con lại ngửa ra khóc, khóc khan cả tiếng mà vẫn ko ti. M hì hục vắt sữa ra cho con ti, kiên trì tập cho con thì đến ngày thứ 15 con mới chịu ti. Mừng rơi nc mắt, nghĩ bụng từ ngày nhàn rồi, đêm ko fai dậy pha sữa nữa, sướng rồi. Ai ngờ tai họa lại đến các mẹ ạ. Mình bị tắc tia sữa, sốt đùng đùng lên, ngực có 1 cục đỏ, đau đau, nhưng m ko biết là tắc tia sữa, uống hạ sốt 2 hôm khỏi, cục đó cũng biến mất. Đc khoảng 1 tuần m lại bị thế, nhưng ở chỗ khác, lại uống hạ sốt, khỏi sốt nhưng cục đó lần này nó ko mất mà vẫn thù lù đó, chỉ hơi đau khi con bú thôi. M lên bv đa khoa huyện khám, họ bảo tắc sữa, họ tiêm kháng sinh, khổ cái tiêm ks thì con m bắt đầu bị đi ngoài. Bsi bảo có ng ko hợp thuốc thì con sẽ bị đi ngoài. Tiêm đến ngày t4 thì nhìn con đi ngoài xoèn xoẹt ngày 7 8 lần, dù đã uống men tiêu hóa nhưng ko đỡ, thì m xót quá ko chịu đc, lên bv xin dừng tiêm. Họ cho dừng. M ko đau nữa, chỉ có cái cục đó nó cứng đơ, sưng lên nhưng ko đau tý nao nữa nên m chủ quan, cứ để kệ nó. Để đc 1 tuần thì chồng m về thấy, thế là chồng bắt xuống bạch mai đi khám.

Bạch mai kết luận bị áp xe vú, phải trích. M nghĩ trích đi cho nhanh khỏi, thế là trích. ai ngờ trích xong đau khủng khiếp, bsi bảo đang cho con bú, ko kê thuốc ksinh, mỗi ngày fai thay băng 1 lần, bsi lấy cái nhíp kẹp miếng gạc, nhúng vào cồn đỏ sát trùng, xong chọc thẳng vào vết trích, ngoáy vào bên trong ổ áp xe để vệ sinh, đau hơn đau đẻ, lần nào thay băng m cung khóc ròng. M khám ở Bạch mai thì họ bảo con bị viêm 1 bên nữa, thế họ cho đi vật lí trị liệu 1 tuần. sau 1 tuần vết trích đỡ đau, ko fai vệ sinh trong ổ áp xe nữa thì m về nhà tự thay băng, còn bên bị viêm thì điều trị hết 1 tuần sang bsi khám lại. nhưng có khám cái quái j đâu, hỏi m có đau nữa ko, m bảo là từ đầu cháu đã ko đau rồi. thế là bsi bảo thôi ko fai điều trị nữa. thế về. vết thương của m bị sữa chảy vào nhiều nên lâu khô, ngày m fai thay băng cả chục lần, mà sữa vẫn chảy ra ướt cả bông băng. sau khoảng 3 tuần thì vết thương lành, m đi bv phụ sản khám lại. bsi lại bảo m bị viêm cả 2 bên vú, riêng chỗ trich áp xe bị viêm nặng. thế là họ cho uống ksinh 5 ngày + với vật lí trị liệu 3 ngày. xong khám lại thì khỏi. nhưng về fai massage thường xuyên, cho con bú xong fai vắt cạn sữa bla bla

Qua quá trình điều trị m rút ra kinh nghiệm thế này: các mẹ bị áp xe nên khám và điều trị ở bv phụ sản TW, m lúc đầu ko nghĩ đến phụ sản, chỉ là lần nào đi khám bệnh cung khám ở bạch mai, nên cứ thế đi. thực ra ở phụ sản là chuyên môn của họ, họ làm chuyên nghiệp, điều trị dứt điểm. ở bạch mai nhiều khoa, mà họ cứ chuyển m hết khoa này đến khoa khác, chạy thôi cũng mệt r. lúc đầu m lên phòng khám sản khám, sau đó bsi bảo đi mua phiếu khám ở phòng phục hồi chức năng (nơi thực hiện vật lí trị liệu) và khoa ngoại (để xét trích áp xe). sang khoa ngoại khám thì bsi ko khám gì, chỉ đọc trong sổ y bạ và viết cho m 1 cái giấy chuyển sang phòng tiểu phẫu để xét trích. sang đến nơi phải xếp giấy rất lâu họ mới gọi. vào bác sĩ mổ nắn nắn xem xem, bảo cái này có ít mủ thôi, thôi bác cứ trích cho nó ra. thế mà lúc trích ông ý nặn mủ ra, lại bảo bao nhiêu mủ, con gọi cả chồng m vào cho xem !? ông trích như mổ gà luôn, chưa đầy 10p xong cả trích, nặn mủ, vệ sinh sát trùng bên trong & băng bó các kiểu....xong ko cho uống ksinh nên m cung lo, hỏi lại thì ông bảo ko sao cả! thì thôi kk uống, sau 1 tuần đêì đặn đến bv thay băng thì họ rút gạc dẫn lưu, m tự vệ sinh miệng vết trích, thay băng ở nhà.

Còn vật lí trị liệu thì m thấy ở phụ sản họ làm bài bản hơn hẳn. ở bạch mai bảo vết thương hở k chiếu đèn hồng ngoại, ko chạy sóng ngắn đc thì ở phụ sản vừa vệ sinh vết trích xong họ cho vào chiếu sóng ngắn luôn, chiếu thẳng vào vết thương để chống viêm, vết thương hở vẫn chiếu đèn hồng ngoại bình thường! m k hiểu ở đâu đúng, nhưng m điều trị vật lí ở phụ sản kết hợp uống ks thì khỏi viêm.
'nc là mình vất vả từ lúc sinh đến bjo chưa đc sướng ngày nào hic. trộm vía con ngoan, ko quấy khóc, nên dù vất vẫn còn vui. mình co chút kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ, ai bị áp xe có gì thắc mắc lh mình

fb:
https://www.facebook.com/Xuka.2810

luyên thuyên vậy thui, m fai cho bé bú tí đã. chúc các mẹ nhiều sữa nuôi con nha.
:)