Năm 2014 em sinh bé và dự kiến sinh vào tháng 1 năm 2014
Trước đó mình cũng đang kí sinh tại 1 tuyến huyện tại Hòa Bình ( xin không nói ) . mình nhập viện trong trạng thái trở dạ đau liên tục ( quá ngày dự sinh tầm 7 - 8 ngày ). các bác sĩ thăm khám tử cung k mở nhưng k có thêm chỉ định mổ hay gì cả cứ bắt đợi như vậy từ 6 giờ chiều hôm trước đến 6h sáng hôm sau mình k còn đau nữa nên mình xin về nhà tắm rửa ăn uống vì viện cách nhà 2km
hình ảnh
18 giờ chiều hôm đó em lại bị đau nhưng đau hơn hôm trước mình lại vào viện . đau quá mà chỉ mở được 3 phân đến 9h tối gia đình em mình quyết định xin mổ sinh, đợi tới 21h30 BV mới báo không có bác sĩ mổ , bác sĩ mổ về nhà cách đó mười mấy cây rồi . Sau đó gia đình đề nghị thì bv đồng ý cho mình chuyển viện nhưng kêu không có xe của bệnh viện nên gia đình mình phải tự thuê xe taxi để di chuyển , trong khi đó mình đau bụng không ngồi được, bên phía bv cho 1 y tá đi theo xe nhà mình cùng ra BV cao hơn ( xin không nói tên ) .
     Khi ra BV mới thì họ tiếp nhận cấp giườngcho mình nhưng mình đau không nằm ,không ngồi, không đứng, không đi được nhưng phía bên BV cũng không ý kiến gì chỉ cho mình thăm 1 tiếng/ 1 lần nhưng giờ này tử cung chỉ mở 2 phân . mình vẫn cứ tiếp tục đau như vậy đến 6h sáng hôm sau mệt rã rời không còn sức nữa mình nằm vật ra giường thiếp đi tầm 15 phút ( mấy chị cùng phòng mình được gọi đi thăm xem tử cung mở bao nhiêu mà còn kêu kệ cho nó nằm nghỉ tí cả đêm nó đau rồi ) mà mấy bà BS quát kêu dậy thăm . Sau đó 7h nhà mình quyết định cho mình đi mổ , mình được 1 bạn thực tập nam cho vào xe lăn đẩy đi ( vì mình k còn sức để đi lại nữa) , đến các phòng để kiểm tra  trước mổ nhưng các mẹ ạ mỗi lần đẩy qua các rãnh cửa xếp mình lại đau điếng người
       Sau các cuộc thăm thử chụp chiếu mình cũng được đứng đợi xếp hàng để được vào phòng mổ ( đúng như xếp hàng mua trà sữa ấy ) mỗi mẹ 1 túi xách bên tay bao gồm đồ bé ,  mẹ ,... thập cẩm . Bác sỹ gọi tên em vào dẫn em vào phòng đi một mình theo bác sỹ vào mà là lần đầu tiên em hãi lắm các bác ạ
        Sau 4-5phút làm tư tưởng và truyền dịch các bác ấy bắt em cong người để tiêm gây tê tủy sống, Nghe các mẹ đẻ trước kêu tiêm gâm tê đau lắm nhưng ôi lúc đó em đau đẻ hơn nên chẳng thấy tiêm đau gì hết, sau vài phút thì các bác ấy tiến hành hỏi han rồi trong lúc hỏi han tên tuổi, nhà ở đâu vân vân và vân vân ...... nhưng cũng đồng thời tiến hành mổ luôn 
      Nhưng trời ơi em đã phải chịu cái đau đẻ đau không tả xiết vậy mà khi các bác ấy đặt giao mổ em đau quặn mẹ nó người vào như mổ sống ý , kiểu như là thuốc gây tê  không có tác dụng ấy đau lắm ấy mẹ ạ ( vì em là chúa sợ đau đến tiên em còn sợ ) nên em nghĩ là do tâm lý em sợ đau nên vậy . Còn các bs bên cạnh ngưng k mổ  và có hỏi em đau như thế nào em miêu tả lại sau đó trong em có nghe loáng thoáng có 1 người đàn ông gắt lên với 1 người nào đó " Tao đã bảo mày rồi tưng đó thuốc sao mà đủ được cho người ta " . Sau đó nữa là em bắt đầu cả người không có cảm gì hết nhưng tai em vẫn nghe được Bs có hỏi em 1-2 câu hỏi em trả lời được sau đó thì miệng bắt đầu cứng lại không nói được và sau đó thì em nghe thấy tiếng con em khóc oe oe... bs nào đó nói nhìn vậy mà được 3.6kg . còn lại sau đó em không còn biết gì nữa . lần tiếp theo em tỉnh lại là em đang ở phòng hồi sức cấp cứu người nhà phải lay gọi em dậy em mới tỉnh ( có thể là bị gây mê thêm 1 lần nữa )
      Còn  về quá trình khâu vết mổ hay chuyển em từ giường phòng mổ sang giường bệnh như thế nào ra sao đau hay không em không được trải nghiệm các mẹ ạ . về sau khi em tỉnh em chứng kiến các mẹ từ phòng mổ ra mặt nhăn dúm gió, khi người nhà chuyển từ giường mổ sang giường ở phòng cấp cứu mà người nhà loay hoay nâng đỡ còn mấy chị sản phụ thì mặt nhăn mày nhỏ kiểu đau đớn còn em tuyệt nhiên không biết cái đoạn đó  nên không biết là may hay rủi nữa ,
     Còn đoạn hậu sau mổ mọi người sau mổ khoảng 2 tiếng là bắt đầu đau vết mổ đau dạ con còn em thì  ý tuyệt nhiên 2 ngày sau cũng k thấy đau đớn gì cả thấy bình thường . nhưng phải cái là nta 1 tuần đi lại ok hết rồi còn em thì trong thời gian 1 tuần ở viện thì em bị liệt 1 bên chân không cử động được em nghĩ bố tổ bố mẹ để ra lành lặn đi sinh xong liệt mẹ nó 1 chân thành con què lúc đấy sợ lắm mà k giám khóc không giám nói với người thân chỉ tự vận động di chuyển  sợ lắm các mẹ ạ
1.  Nếu em bị đau quá lâu như vậy con em có thể bị ngạt và tử vong nếu không kịp thời can thiệp mổ lấy trẻ sớm
2. Em có thể để rơi dọc đường trong quá trình di chuyển tới bv thứ 2
3. Em có thể bị hôn mê sâu sau khi mổ hoặc thậm chí là dẫn đến tử vong vì vừa được gây tê và gây mê
4. Sau khi mổ em đã bị chạm dây thần kinh nào đó dẫn đến việc em bị liệt tạm thời và di chứng là thường xuyên bị tê cứng chân .
    Đấy là trải nghiệm của em hú hồn hú vía các mẹ ạ, còn các mẹ có ấn tượng nào đáng nhớ đi sinh coment chia sẻ cùng mọi người nhé