Chào các mẹ, chúc các mẹ vui vẻ. Cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến bài viết này của mình.

Mình xin tự giới thiệu, mình là Thủy, công việc của mình làm có liên quan đến vấn đề chăm sóc sức khỏe và sắc đẹp bà mẹ sau sinh. Hôm nay mình xin chia sẻ cùng mọi người 1 số vấn đề mà chị em thường sẽ gặp trong thời gian mang thai và sau khi sinh em bé, đây là những vấn đề mà khách hàng của mình thường gặp phải.

Hơi dài nhưng mình nghĩ sẽ có ích cho các mẹ. Ráng đọc hết nhé.

1. Vấn đề rạn nứt da trong khi mang thai và sau khi sinh.

Hầu hết các chị em mang thai đều gặp phải. Vì khi mang thai, kích thước cơ thể thay đổi khá nhanh, phần vì em bé lớn dần trong bụng, phần vì được nghỉ ngơi tẩm bổ nên tăng cân khá nhanh, ngoài ra còn một số vấn đề như ứ nước, phù nề vv. Tất cả đều làm cho da của chị em ít nhiều bị rạn nứt. Một số thì rạn nứt li ti, một số thì gặp các vết rạn nứt lớn, còn để lại sẹo và sẹo thâm trông rất là khó nhìn. Vết rạn nứt thường xuất hiện ở vùng ngực, đùi, mông, và nhiều nhất ở eo và bụng.

Thì thì sau khi bị rạn nứt và hình thành vết thâm rạn rất khó điều trị, khách hàng của bên mình dù khá kiên trì nhưng cũng không hoàn toàn trị hết được các vết nứt rạn đã bị thâm, mà chỉ làm giảm và mờ các vết thâm thôi. Vậy nên, nếu các chị em không muốn bị rạn nứt nhiều và thâm đen thì nên có những biện pháp phòng chống trong khi mang thai.

Phương pháp rất đơn giản, các mẹ có thể sử dụng dầu rạn, dầu tràm hoặc dầu dừa, xoa lên các vùng cơ thể để khiến da mềm hơn và ngăn rạn nứt, hoặc nếu có vết rạn thì chống sẹo biến thành sẹo thâm trông rất khó xem.

Ngoài ra còn tùy vào cơ địa của mỗi người mà có người rạn ít rạn nhiều, một số chị em may mắn không bị rạn.

2. Vấn đề thâm nám da sau sinh.

Rạn nứt da trong thời kì mang thai và rạn nứt da sau sinh thưởng để lại các vết thâm và sẹo xấu xí gây mất thẩm mỹ.

Các vết thâm da ở cổ, nách và bẹn thường do nguyên nhân cơ thể thay đổi nội tiết tố và sẽ mờ hoặc mất đi sau khi sinh. Nhưng thời gian thường rất lâu và thường thì da bạn không thể trở lại như cũ.

Có đến 90% các vết rạn nứt trên da sau sinh để lại vết thâm cho dù đó là vết thâm mờ. Sau khi da bị rạn nứt và tổn thương, dưới tác động của các tia tử ngoại, dãy tế bào Melanocytes ở lớp đáy thượng bì bị kích thích hoạt động rất tích cực, tăng cường sản sinh melanin, tạo thành những vết thâm nám trên da.

Trị thâm da hiểu quả với nghệ.

Nghệ rất quen thuộc với mỗi chúng ta, nghệ dùng để nấu ăn, chữa bệnh, và rất nhiều người dùng nghệ tươi bôi lên sẹo để tránh hình thành sẹo lồi và sẹo thâm.

Vậy chị em có biết vì sao nghệ lại có tác dụng như vậy không?

Bởi vì trong nghệ có chứa chất " Curcurmin " có tác dụng “phá hủy” melamin mạnh mẽ, từ đó loại bỏ các vết thâm trên da một cách nhanh chóng. Đặc biệt, sử dụng curcumin trước khi vết thâm hình thành còn có tác dụng ức chế sản xuất melamin từ đó ngăn ngừa hình thành vết thâm do rạn nứt da, tổn thương da và mụn hiểu quả.

Một số rạn nứt da bụng bị biến đồi hình dạng, lồi hoặc lõm, tuy không rõ nhưng cũng làm ảnh hường đến thẩm mỹ khá nhiều. Hoạt chất curcumin có tác dụng kích thích sản sinh collagen và elastin giúp làm đầy sẹo lõm, liền sẹo nhanh chóng.

Vì vậy, để ngăn ngừa và điều trị các vết thâm nám, rạn da thì chị em có thể sử dụng nghệ nhé. Nghệ tươi cũng được. Tuy nhiên trong nghệ tươi hàm lượng CurCurmin không cao nên hiểu quả mang lại không cao và thời gian hiểu qua không nhanh. Trong trường hợp này, chị em có thể sử dụng Nghệ Thâm, nhiều khách hàng bên mình đã sử dụng theo hướng dẫn và liệu trình bên mình đã có hiểu quả rất tích cực, sau khi dùng thử đều thích và gọi điện lại đặt thêm và mua thêm các sản phẩm khác.

3. Vấn đề khá nan giải, giảm eo sau sinh.

Sau khi sinh, chị em rất buồn phiền với vòng eo bị chảy xệ, mỡ thừa xổ ra trông rất khó coi.

Nguyên nhân thì đa số ai cũng biết, tăng cân, mang thai em bé, nghỉ ngơi ít vận động và tẩm bổ nhiều.

Có rất nhiều cách để giảm eo sau sinh hiểu quả, như tập thể dục nè, ai ít thời gian thì hút mỡ, tắm nóng, đắp thảo dược vvv. Tuy nhiên, không phải cách nào cũng hiểu quả, ai cũng dùng được và cứ sinh xong là áp dụng được liền, một số chị em mới sinh xong mà áp dụng các biện pháp như tập thể dục nặng hay hút mỡ thì rất nguy hiểm, vì lúc này tử cung và các bộ phận còn chưa kịp co lại. Ngoài ra thì cơ địa mỗi người khác nhau nên không phải cứ sử dụng cách đó là hiểu quả.

Các khách hàng tìm đến bên mình rất đa đạng, có chị thì mới sinh, có chị sinh vài tháng, có người sinh được hơn năm tới vài 3 năm. Người thì bụng cứng, người bụng mềm, cơ địa khác nhau. Và với mỗi trường hợp khác nhau đều có các liệu trình khác nhau để giảm eo, tuy nhiên cũng không nằm ngoài phương pháp giảm eo bằng nằm và quấn muối.

Khi mới sinh, tổ chức mỡ ở vùng bụng, eo còn mềm và lỏng lẻo nên dễ định hình. Có thể sử dụng Gen quấn bụng kết hợp muối thuốc và gừng thuốc để giảm eo rất hiểu quả.

Khi sinh lâu rồi, cũng với liệu trình trên nhưng cần sự trợ giúp của kem đánh tan mỡ để hiểu quả nhanh hơn.

Các chị em còn sản dịch thì nên nằm muối cho đến khi hết sản dịch mới quấn bụng.

Mỗi người đều có liệu trình phù hợp cho riêng mình.

4. Các vấn đề mun, da nhờn, trắng hông da sau sinh

Mang thai có thể gây ra những thay đổi dài hạn trong loại da của bạn. Hormone sản sinh trong thời kỳ thai kỳ có thể làm da của bạn bị nhờn hoặc bị khô.

Da nhờn :

Trong thời gian mang thai, da có thể trở thành nhờn do thay đổi nội tiết làm tăng lượng dầu chảy ra trên da. Da nhờn gây ra mục trứng cá do bị bít lỗ chân lông và các tạp chất.

Cách làm đẹp điều trị da nhờn:

Khi sử dụng lựa chọn trang điểm cho các sản phẩm có noncomedogenic để tránh làm tắc nghẽn các lỗ chân lông và gây ra mụn.

Sử dụng chất tẩy rửa nhẹ hàng ngày để loại bỏ dầu dư thừa và ngăn ngừa mụn.

Áp dụng các mặt nạ điều trị da nhờn.

Cách điều trị da khô

Giữ cho làn da mịn màng. Tránh tắm nóng và sử dụng chất tẩy rửa nhẹ rằng sẽ không làm cho da bạn khô thêm nữa.

Bạn cũng có thể bị khô, ngứa bụng từ các vết rạn da. Xoa bóp bụng với bơ ca cao.

Da khô, núm vú bị nứt, thay vì loại kem và kem dưỡng ẩm thường xuyên, sử dụng các loại kem và thuốc mỡ núm vú đặc biệt.