Tớ lập topic này, mong Mod đừng xoá, để muốn gửi tới các mẹ muốn nuôi con bằng sữa mẹ...

Tớ là một "tín đồ" của việc nuôi con bằng sữa mẹ. Vì việc này mà từ khi có bầu, tớ đã rất đầu tư công sức tìm hiểu mọi cách để sao có thể đủ sữa nuôi con. Suốt 6 tháng đầu, con tớ hem cần một giọt sữa ngoài nào, thậm chí cả nước lọc. Tớ cảm thấy rất yên tâm vì điều đó vì mặc dù tớ không thuộc laoị quá cầu kỳ, cẩn thận hay sạch sẽ thái quá đâu, ví dụ như chưa bao giờ luộc bình sữa, chỉ hấp lần đầu tiên và rửa bằng nước tiệt trùng rồi tráng nước sôi thôi, nhưng trộm vía, con tớ ok, chưa một lần nào có vấn đề gì....

Suốt 6 tháng đầu nuôi con, tớ rất có ý thức với việc bảo quản, duy trì nguồn sữa của mình. Dĩ nhiên, không tránh khỏi những lúc nhiều, lúc ít, lúc sữa loãng, lúc sữa đặc, thậm chí có lần tưởng... mất sữa(!) Và rồi, tớ đã đạt được mục tiêu nuôi còn hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu và cho ăn dặm hợp lý, tiếp tục nuô con bằng sữa mẹ trong những tháng tiếp theo.

Trong 6 tháng đầu tiên ấy, tớ khá nhiều sữa, trộm vía, và tớ bị tia sữa quá mạnh, nên con tớ hầu như 3 tháng đầu phải ti bình, chứ không bú mẹ (tớ phải tập nhiều lắm, giờ cháu cũng chỉ bú mẹ ban đêm). Hằng ngày tớ vắt sữa, (1-1,2l/ngày) nhưng con tớ chỉ ăn 5-600ml/ngày thôi. Số còn lại, tớ tích bằng các túi tích sữa trong tủ lạnh, có ghi ngày tháng cẩn thận, trữ bằng tủ lạnh có cánh riêng. Đến giờ, con tớ được 7 tháng rùi, 2 tủ lạnh nhà tớ chật cứng sữa, mà trộm vía, tớ vẫn đủ sữa nuôi con. Thêm nữa, bé đã ăn dặm, nên lượng sữa cũng không cần nhiều nữa...

Vậy, tớ viết lời này, ngỏ ý là, nếu mẹ nào ít sữa, không có sữa mà có nguyện vọng nuôi con bằng sữa mẹ thì tớ... tặng lại. Theo tớ biết thì sữa mẹ trữ đông lạnh như thế có thể để được 6 tháng - 1 năm. Hiện nay, ngày trữ sữa xa nhất của tớ mới từ tháng 1-2011. Trước đó, có 1 lượt sữa của tháng 11, 12-2010 (khoảng 15l) tớ đã tặng cho con 1 người bạn để bạn í bổ sung thêm sữa mẹ cho con để tăng đề kháng (giờ con cô ấy ăn dặm rồi, nên cô í không cần nữa). Sữa đông lạnh thì không còn thơm như... sữa tươi, hơi hoi hoi, hăng hăng, nhưng chất lượng thì vẫn đảm bảo, cơ bản nhất vẫn là giúp bé tăng đề kháng. Cái này thì nhiều mẹ biết rồi mà..., trên thực tế, bé nhà tớ nhiều lần ăn sữa đông lạnh nhưng output vẫn cực kỳ ok (TV con), nên tớ thấy khá yên tâm.

Tớ không bán đâu, vì như thế tội lắm, mặc dù mất cả vài triệu tiền... túi trữ sữa, chỉ cần dăm quả trứng gà quê gọi là "lấy vía" để con tớ không biếng ăn thôi. Vậy, bạn nào có nhu cầu thì PM cho tớ nhé!