Sữa mẹ là thức ăn tốt và an toàn nhất cho các bé ngay từ những năm tháng đầu đời. Nếu mẹ có nguồn sữa dồi dào, thì các bé yêu của chúng ta có được nguồn dinh dưỡng tốt nhất, đồng thời là cũng tiết kiệm cho chúng ta một chi phí kinh tế tương đối lớn. Hôm nay mình xin được chia sẻ với các mẹ về những việc mình đã làm để bảo vệ nguồn sữa quý báu trong suốt thời kỳ nuôi các bé nhà mình.

Khi mình sinh bé thứ nhất, mình rất chịu khó bồi bổ bằng các món ăn lợi sữa như cháo móng giò hầm đu đủ xanh, cơm nếp…và thấy nguồn sữa rất dồi dào. Và mình cứ nghĩ rằng khi sinh bé ra mẹ cứ bồi bổ là có nhiều sữa. Nhưng cô em của mình cũng ăn các món lợi sữa như vậy nhưng lại không có nhiều sữa như mình. Và sau này mình mới biết là muốn có sữa cho con bú thì người mẹ phải “chuẩn bị tinh thần”ngay từ khi có bầu bằng cách ăn uống đầy đủ các chất dinh dưỡng, có chế độ nghỉ ngơi, lao động hợp lý, tinh thần thoải mái, người mẹ tǎng cân tốt trong khoảng 10 - 12kg. Đó chính là nguồn dự trữ mỡ để sản xuất sữa sau khi sinh, các mẹ ạ. Và mình đã kiểm chứng từ cô em nhà mình là cô ấy đã không có được tinh thần thoải mái trong khi mang bầu và chỉ tăng 6 kg trong quá trình mang bầu. Vì vậy, yếu tố này đã ảnh hưởng đến lượng sữa của cô ấy sau khi sinh

Sau khi em bé ra đời, mình luôn uống khoảng 2 lít nước một ngày để nước cùng với lượng thức ăn khác giúp cơ thể tạo ra sữa cho bé bú. Nhiều người cho rằng, người mẹ phải chịu khó ăn khan để sữa đặc, nhưng thực ra không phải như vậy, sữa mẹ chỉ tiết ra khi cơ thể mẹ có đủ lượng nước. Đồng thời, mình cũng luôn quan tâm đến việc bồi dưỡng bằng những món ăn bổ dưỡng như thịt, cá, trứng cùng các loại rau quả lợi sữa như rau mùng tơi, đu đủ xanh v.v…Bên cạnh kiến thức hiện đại về chăm sóc để duy trì nguồn sữa mẹ, mình luôn tuân thủ trong việc ăn các món lợi sữa truyền thống như cháo mòng giờ nấu y dĩ, đu đủ xanh. Đây là món ăn của các cụ ta truyền lại để kích thích lượng sữa bài tiết trong cơ thể. Và mình làm cho công ty Trung Quốc và biết được một món ăn của người Trung Quốc dành cho mẹ nuôi con nhỏ có thể bài tiết sữa, đó là món mực khô hầm thịt gà. Cách làm rất đơn giản các mẹ ạ, thịt gà làm sạch chặt miếng ra, mực khô ngâm mềm, sau đó sắt hình chữ nhật, sau đó cho mực và thịt gà cùng vài lát gừng vào ninh nhỏ lửa đến khi chính nhừ, sau đó nếm vừa gia vị rồi bắc ra. Người Trung Quốc luôn cho rằng mực là một món ăn lợi sữa. Món này mình hay ăn tại công ty ngay khi mình có bầu và thấy ăn món canh này rất thơm và ngon đó các mẹ ạ.Hàng ngày mình cũng ăn thêm hoa quả chín hoặc uống nước cam để có đủ lượng vitamin C cần thiết nữa. Điều các mẹ nên tránh chính là không nên ăn nhiều các thức ăn gia vị như hành, tỏi, ớt …vì những món này sẽ gây mùi khó chịu trong sữa mẹ và sợ các bé bỏ bú đó.

Như mình đã chia sẻ ở các bài viết trước, tâm lý thoải mái là “liều thuốc quý” cho bà bầu. Và “liều thuốc quý” ấy mình vẫn luôn giữ và nghĩ đến nó trong suốt thời gian nuôi con nhỏ. Vì nếu tâm lý căng thẳng cùng với những cảm xúc buồn phiền sẽ khiến các mẹ chúng ta lo âu và phiền muộn dẫn đến mất ngũ, và hiện tượng mất ngủ đó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến lượng sữa của các mẹ chúng ta. Và mình đã được “kiểm chứng” hiện tượng ít sữa này trong hai tháng đầu mới sinh Thỏ láu. Tuy mình ăn uống đầy đủ những chất dinh dưỡng, nhưng hồi đó Thỏ láu bị hơi hẹp đường thở nên bú sữa hay bị sặc. Mình rất lo mỗi lần bé bị sặc sữa nên mỗi lần cho bé bú là một cảm giác bất an “len lỏi” trong tâm trí. Nhưng sau khi cho bé đi khám, các bác sĩ nói là cùng với quá trình phát triển của bé, đường thở của bé sẽ rộng ra và hiện tượng này sẽ hết. Từ đó mình thấy an tâm hơn, và dẹp bỏ được sự lo lắng trong lòng. Và khi đó, quả thực là sữa của mình về nhiều hơn, bởi vì sữa mẹ được tiết theo cơ chế phản xạ, nên các mẹ hãy chú ý đến việc giữ cho tinh thần thoải mái cùng với chế độ nghỉ ngơi và làm việc hợp lý. Có như vậy, các bé yêu của chúng ta mới có được nguồn sữa mẹ dồi dào từ chính chúng ta đó.

Sự duy trì nguồn sữa mẹ của chúng ta còn được thể hiện qua việc chúng ta cho bé bú thường xuyên và bú đúng cách. Chúng ta cho các bé bú thường xuyên thì lượng sữa mẹ về càng nhiều. Và mẹ hãy cho bé ngậm vú sâu, bắt vú đúng để tránh được hiện tượng đau rát vú, vừa đảm bảo cho lượng sữa mẹ về tự nhiên nhé.

Trong quá trình cho con bú, mình cũng luôn chú ý giữ gìn sức khỏe để không bị ốm. Vì bị ốm thì sẽ phải dùng thuốc, mà uống thuốc nhiều sẽ làm giảm lượng tiết sữa, có khi một số thuốc còn thông qua sữa mẹ sẽ gây ngộ độc cho các bé yêu của chúng ta nữa.

Ngày nay, dù cuộc sống ngày nay không ngừng được cải thiện, bên cạnh nguồn sữa mẹ các bé yêu của chúng ta có thể dùng sữa công thức nhưng khẩu hiệu “nuôi con bằng sữa mẹ” luôn được khuyến khích ngay khi các bé vừa mới chào đời đến khi các bé được 2 tuổi. Và mình đã kiểm chứng được điều này trong quá trình nuôi hai bé bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu tiên và sữa của mình vẫn duy trì cho các bé suốt thời kỳ ăn dặm đến khi bé được 18 tháng tuổi. Các bé có được sức đề kháng tương đối tốt, mà mẹ có thể phòng tránh được nhiều bệnh trong quá trình cho con bú nữa. Vì vây, các mẹ đang cho con bú hãy cố gắng bảo vệ và duy trì “nguồn sữa dồi dào’ của mình để “tốt cho mẹ, khỏe cho con” nhé!