Rất nhiều mẹ đủ hoặc có khi thừa sữa cho con ti mà con vẫn không tăng cân được là do đâu. Đây là câu hỏi mà được nhiều mẹ bỉm đang nuôi con rất buồn về vấn đề này đúng không ạ. Với bài viết này mình cũng muốn chia sẻ để chị em phụ nữ mình cùng tìm hiểu nhé. Đầu tiên nguyên nhân có thể là do cơ địa con hấp thụ kém thôi không phải bé nào cũng tăng cân ngay được nên mẹ không nên quá lo lắng so sánh con nhà mình với con của bạn bè.

Mỗi bạn phát triển theo 1 chiều hướng khác nhau, có bạn hấp thu nhanh thì mẹ có thể thấy rõ nhưng với bạn hấp thu kém thì con sẽ chậm hơn chút thôi mà. Ngoài ra mẹ xem lại khẩu phần ăn của mình có kiêng nhiều quá không. Nhiều mẹ sợ sau sinh mập nên không dám ăn nhiều thành ra sữa mẹ không đủ chất dinh dưỡng cho con ti đấy ah. Nhiều mẹ con mới được 2 tháng đã tính đến việc giảm cân trong khi con đang ti mẹ nên các mẹ cũng chú ý đến nguyên nhân này nữa nhé.

hình ảnh

Mẹ kiêng cái gì cần kiêng thôi còn không thì thôi, kiêng nhiều quá con không phát triển được nhé. Với tâm sự này mình cũng mong muốn các mẹ nào con chưa tăng cân nhiều thì cũng không nên quá lo lắng, mẹ phải vui lên thì dòng sữa mới chất lượng được nhé, mẹ kết hợp với ăn uống nữa để con đủ dinh dưỡng nha. Con tuy hơi nhỏ hơn bạn cùng trang lứa nhưng con không ốm vặt là vui lắm mom ah. Chúc các mẹ sức khỏe, con hay ăn chóng lớn, thông minh, nhanh nhẹn nha.