Bé mình khi mới sinh cân nặng 3.5 kg, nhưng sau 3 tháng nuôi bằng sữa mẹ hoàn toàn, bé chỉ lên có 5 kg. Theo mình biết là hơi chậm tăng cân so với tiêu chuẩn. Mình thật sự hơi lo láng khi mẹ chồng bảo do sữa mình nóng nên bé chậm tăng cân. Đang định cho con uống thêm sữa ngoài để trông con mập mạp chút thì mình được đọc những dòng chia sẻ kiến thức của bệnh viện nhi đồng.

Thì ra có sữa nóng sữa mát thật các mẹ ạ, mình cứ tưởng chỉ là khái niệm dan gian kia. Sữa nóng phát sinh khi mẹ mệt mỏi, ăn quá nhiều đồ dầu mỡ cay nóng, hay khi phải uống thuốc tây…Muốn khắc phục cũng không mấy khó khăn. Mẹ chỉ cần tranh thủ ngủ sớm, đừng ráng thức qáu khuya nếu có thể, nhất là tránh xa điện thoại tối thiểu 1 tiếng trước khi ngủ.

hình ảnh

Bên cạnh đó, cũng cần hạn chế thức ăn cay nóng như mì tôm, ớt, tỏi… thay vào đó là những dòng thực phẩm có tác dụng thanh nhiệt giải độc như dưa chuột, rau ngót, bí xanh, đu đủ, cải xoăn, rau bina… Mình thường ít uống nước, điều đó cũng gây sữa nóng và không phong phú. Vì thế, mình đã cố gắng tăng lượng nước lên tầm 3 lít mỗi ngày. Để giải nhiệt, mình tranh thủ thời gian rảnh rang gạo lứt, đậu đen… rồi nấu nước uống. Vừa mát trong người vừa tăng lượng sữa đáng kể.

Nuôi con bằng sữa mẹ là mong muốn của hầu hết mẹ bỉm. Hi vọng những chia sẻ trên sẽ giúp cho hành trình ấu thuận lợi hơn.