Các mẹ sinh con, nuôi con có muốn con ăn được nhiều không ạ? Nói thật là ai chả muốn con ăn đủ, ngủ ngon, tăng cân, khỏe mạnh. Thế nên vấn đề đầu tiên và quyết định đến sức khỏe của con là con ăn được nhiều. Đối với các mẹ cho con ti trực tiếp thì mình xin mách 1 vài bí quyết nhỏ giúp con bú được nhiều hơn nhé.

Thứ nhất phải để ý và căn giờ cữ bú của con. Các bé mới sinh cứ khoảng 2 tiếng là con bú 1 lần nên các mẹ đảm bảo đúng 2 tiếng, điều này sẽ kích thích tuyến sữa sản xuất theo đúng chu kì đồng thời cũng tạo thói quen ăn đúng giờ giấc của con.

hình ảnh

Thứ hai, cách cho bú và bên thuận của bé cũng làm bé bú được nhiều hơn đấy, mẹ có thấy mình cũng có bên thuận của mình đúng không nào, thì con cũng có bên thuận của con. Nếu con nằm nghiêng bên thuận con dễ bú hơn là bên trái. Như bé nhà mình đôi khi mẹ phải vẹo người đi để con bú được cả 2 bên mà vẫn thuận ý.

Thứ ba, cho bé bú bên nào thì các mẹ cố gắng cho bú hết sữa bên ấy rồi hãy dổi bên để con bú hết được sữa đầu, sữa cuối cung cấp đủ nước để con giải khát và cũng cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho con nhé. Cách cho bú như vậy cũng làm kích thích tuyến sữa sản xuất ra sữa nhiều hơn. Bé càng bú tích cực thì mẹ càng nhiều sữa. Và cuối cùng là các mẹ ăn đa dạng thức ăn để sữa có nhiều chất, con bú đủ chất sẽ nhanh tăng cân và khỏe mạnh nha các mẹ.