Nếu là cách đây 5 năm thì em đã không dám nói câu này đâu các mẹ. Để có thể nhận ra chân lý đó, em phải mất tận 5 năm, nhưng đó là vì em bảo thủ. Nên em muốn chia sẻ câu chuyện của mình, cuộc đời của mình để các mẹ có thêm tự tin mà làm một cuộc lột xác ngoạn mục cho bản thân, cũng như cho cuộc đời mình.

Một người phụ nữ bản lĩnh và tự tin là khi họ kiếm được nhiều tiền và làm chủ cuộc đời mình. Em luôn khao khát trở thành một người phụ nữ như thế, và nay em đã làm được.

Em là dân học chuyên ngành xã hội, vậy mà khi còn ngồi trên ghế giảng đường em siêu lười học tiếng anh, đây có lẽ là sai lầm lớn nhất trong cuộc đời của em. Ra trường, em an phận với một công việc công sở lương ba cọc ba đồng, em nghĩ con gái đi làm lương như thế đủ rồi, sau này có gì có chồng nuôi mà lo gì, và đây là sai lầm tiếp theo của em, và em nghĩ sẽ có nhiều mẹ suy nghĩ giống em ☹

Và rồi em gặp chồng em, là đồng nghiệp cùng công ty, nhà anh khá giả, anh làm lương cao và quả thật anh có yêu chiều em, thương em hết mực, anh sẵn sàng nuôi em suốt đời nếu em không muốn phải cực khổ ra ngoài kiếm tiền. Nhưng cái gì cũng có hai mặt các mẹ ạ, em muốn được ở nhà không phải đi làm thì bù lại em phải cắm mặt vào bếp từ ngày này qua ngày khác, từ đi chợ, nấu nướng, giặt giũ và dọn dẹp nhà cửa,… Ngay từ lúc cưới nhau về, em vẫn muốn đi làm, một phần sợ ở nhà tụt hậu rồi ỳ người ra, với ở nhà ngửa tay xài tiền của chồng thì cũng không ổn chút nào. Cuộc sống của hai vợ chồng đến lúc đó cũng tương đối ổn thỏa, và em cực kỳ hài lòng. Nhưng cơn ác mộng của em đến khi em sinh con, ở nhà nghỉ thai sản các mẹ ạ!

Khi em còn đang mang bầu, chồng bảo em sinh con thì nghỉ ở nhà chăm con luôn, đến khi nào con cứng cáp thì đi làm trở lại, ở nhà anh lo hết cho hai mẹ con. Em thấy cũng xuôi tai, vì bình thường chồng cũng có vẻ chiều chuồng em, nhưng thật sự là em bị vỡ mộng ☹

Thời gian ở nhà chăm con, em bù đầu tóc rối, trăm công việc không tên ập lên đầu, đáp ứng những nhu cầu cơ bản cho một đứa trẻ đã là chuyện vô cùng khó khăn rồi, nhưng chồng em luôn đòi hỏi khi anh ấy trở về nhà sau một ngày làm việc thì nhà cửa phải sạch sẽ, con cái phải thơm tho, và các món ăn ngon chờ sẵn. Em thương chồng, thương con nên em cố gắng làm hết miễn sao thấy chồng em vui, nhưng em buồn khi bắt gặp những cái nhăn mặt khi có một ngày em chưa kịp nấu cơm vì bận chăm con. Rồi khi em than thở là em quá nhiều việc, em cần chồng giúp đỡ và em bảo không biết từ khi nào em phải làm quá nhiều việc như thế này, chồng em, người tưởng là yêu thương em vô bờ bến, phán một câu lạnh lùng “Tôi đi làm cả ngày mệt gần chết, em ở nhà chỉ việc chăm con mà còn than thở, ai không đi làm ra tiền thì ở nhà làm việc nhà là đương nhiên rồi, người có của thì người có công”, em chết lặng! Có những đêm con quấy khóc, chồng thì nằm ngủ ngon bên cạnh, em ôm con tựa lưng vào tường dỗ dành mà nước mắt chảy dài…

Và lúc này, em nhìn lại mình trong gương, là em đây sao, em còn không nhận ra mình nữa, em nghĩ “nếu mình không biết tự yêu quý bản thân mình thì đừng mong người khác thương mình”, và bỗng dưng một ý nghĩ lóe qua đầu em là em sẽ đi làm trở lại, em phải xinh đẹp và em phải kiếm thật nhiều tiền, nhưng… tâm trạng em chùn xuống, em ở nhà hơn một năm và em không biết những gì diễn ra ngoài kia, và em không tự tin trở lại công việc khi vốn tiếng anh không có. Nhưng em lại có một quyết tâm “em phải xinh đẹp, nhất định xinh đẹp và thành công trong công việc”.

Các mẹ đừng nghĩ em nghĩ như vậy là em làm được ngay nhé, em phải trải qua 2 năm, chính xác là vậy. Ban đầu, em phải tập cho con thói quen ăn, ngủ theo giờ giấc để dễ dàng gửi con để đi làm lại, đồng thời em hướng dẫn ba má chồng cách chăm sóc một đứa trẻ mà vốn ông bà chưa có kinh nghiệm. Các mẹ nghĩ chuyện này bình thường nhưng nó rất quan trọng, vì con phải ngoan ngoãn, ăn ngoan ngủ giỏi thì các mẹ mới yên tâm đi làm. Song song đó, em rèn luyện để lấy lại vóc dáng, nói thì có vẻ ghê gớm nhưng thực ra là khi nào rảnh thì em chạy bộ ở sân bóng gần nhà, còn lại thì sáng sớm nào em cũng chạy vòng quanh sân nhà, em tập thói quen uống nước ấm mỗi ngày, ăn nhiều trái cây và rau củ. Và một bí quyết siêu đơn giản khác của em nữa là em tích cực cho con bú mẹ, khi con bú mẹ tích cực thì mẹ rất nhanh lấy lại vòng 2 nha, mà ăn nhiều cũng không lên cân nữa.

Khi con đã có thể để ở nhà cho ông bà chăm thì em bắt đầu với một công việc bình thường, việc làm phù hợp với em và ổn định, cùng lúc em đăng ký học thêm tiếng Anh giao tiếp. Ban đầu em cũng hơi ngần ngại, vì em vừa đi làm, vừa phải chăm con lại lớn tuổi nữa, nên rất ngại vào các trường lớp học cùng các em nhỏ, và lo lắng không có thời gian để học. Nhưng qua một người bạn giới thiệu, em tìm được một trung tâm học tiếng anh giao tiếp phù hợp cho người vừa đi học vừa đi làm, lại bận rộn việc gia đình như em, giáo viên người nước ngoài cũng rất nhiệt tình. Qua 1 năm, không phải khoe chứ trình độ tiếng anh của em cải thiện rõ rệt, có thể tự tin giao tiếp lưu loát, không còn cảm giác sợ nói tiếng anh như trước.

Sau đó, em nộp hồ sơ ứng tuyển vào vị trí truyền thông nội bộ cho một công ty có vốn đầu tư 100% của nước ngoài, công ty này lại gần nhà em nên em càng có nhiều thời gian chăm con. Thật ra công ty này em có ý định xin vào khi vừa sinh con xong, nhưng khi nhìn vào yêu cầu tuyển dụng thì em đã bị loại ngay vòng giữ xe ☹ Lương em bây giờ tính bằng $ không á các mẹ ạ, cho phép em không tiết lộ cụ thể, nhưng em tự tin có thể đảm bảo cuộc sống tốt cho hai mẹ con em mà không cần chồng. Tính đến nay đã 3 năm em làm việc cho công ty mới, em được cấc nhắc lên chức giám đốc truyền thông, em đã có thể kiếm thật nhiều tiền, em có khả năng tài chính để mua sắm, đi spa làm đẹp, em thuê người giúp việc về phụ giúp việc nhà với em, vì vậy mà em càng xinh đẹp hơn, một vẻ đẹp tự tin vào bản thân, cũng từ đó mà em thật sự được chồng nể nang hơn, được nhà chồng yêu quý hơn. Em chưa bao giờ thấy cuộc sống của mình lại thăng hoa như vậy.

Vì vậy, các mẹ ơi, không gì là quá muộn cả, các mẹ sẽ làm được hết nếu điều đó các mẹ mong muốn làm và làm một cách quyết liệt. Các mẹ hãy mạnh dạn làm những điều mình thích, vì cuộc đời này chỉ sống một lần! Bây giờ em có thể tự hào khẳng định “Em tự tin, giỏi giang, kiếm nhiều tiền lại xinh đẹp, không lí nào em lại đứng sau lưng chồng” ☺

webtretho

Ảnh chỉ có mục đích minh họa