Sinh bé xong, các mẹ cần có nhiều sữa để cho bé bú, ấy vậy mà sữa lại không đủ cho bé, bé sẽ quấy gắt mẹ lắm đó. Khi sinh bé xong, mình cũng rơi vào hoàn cảnh như vậy đó, may sao có bà ngoại nhiều kinh nghiệm nên bà biết cách dỗ cháu cho ngoan đỡ cho mình. Còn mình, ra sức làm đủ mọi cách để có nguồn sữa dồi dào cho bé bú. Đầu tiên, mình cần ăn nhiều dinh dưỡng và thực phẩm lợi sữa có trong các món như đu đủ hầm xương, cháo dinh dưỡng, gà hầm thuốc bắc,...mỗi miền quê có những món ăn đặc trưng mà lại lợi sữa nên các mẹ cứ nên theo vùng miền của mình để có thể hợp khẩu vị mà ăn vào được nhiều hơn sẽ rất là lợi sữa cho bé lắm ạ.

hình ảnh

Bên cạnh đó, mẹ cần ăn những trái cây tươi giàu dinh dưỡng mát và tốt cho sữa như bơ, chuối, nho, thanh long,...Ngoài ra, mẹ nên bổ xung thực phẩm ngũ cốc lợi sữa hàng ngày vào nữa mới đủ dinh dưỡng tiết ra nhiều sữa cho bé bú nhé. Mẹ cứ duy trì việc ăn uống của mình như vậy khoảng 3 đến 4 ngày là sữa bắt đầu về dạt dào cho bé bú luôn á, lúc này mẹ không còn phải lo sữa không đủ cho bé bú nữa mà nên chuẩn bị vắt sữa dư mỗi ngày bé bú không hết để tích đông cho bé dùng về sau nhé. Chỉ cần mẹ luôn cố gắng vì bé yêu thì việc gì mẹ cũng có thể tạo ra được hết nhé.