Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ", vì vậy sẽ rất tuyệt vời khi con được nuôi hoàn toàn bằng sữa mẹ đúng không nào? Nhưng đối với 1 số mẹ vì 1 lí do nào đấy ví dụ như ít sữa, không có sữa hoặc đang điều trị thuốc mà không thể cho con bú mẹ được, buộc phải cho con uống sữa công thức cũng không sao cả, các mẹ đừng nặng lòng vấn đề này, quan trọng là tìm được loại sữa nào phù hợp với con thôi. Hành trình tìm sữa hợp với con cũng khá gian nan đấy, mình thấy có mẹ lên mạng tham khảo này, đăng bài hỏi các mẹ khác trong nhóm nuôi con này, nhờ tư vấn của nhân viên cửa hàng sữa này… nhưng xin thưa với các mẹ là tất cả các review đó chưa chắc đã phù hợp với con mình đâu ạ.

Mỗi bé có 1 cơ địa khác nhau nếu mẹ thử tất cả các loại sữa theo lời khuyên thì thật là tốn kém và hại đường ruột của con lắm. Nhà mình có 2 bé cũng dùng sữa công thức. Theo kinh nghiệm của mình thì ngay từ khi lọt lòng nếu phải dùng sữa công thức, hãy tham khảo dòng sữa của bệnh viện đang dùng cho bé ý bởi chắc chắn rằng dòng sữa đó an toàn cho các bé, ít nhất 3 tháng đầu nên duy trì dòng sữa đó, sau 3 tháng nếu cần thiết phải đổi sữa khác, các mẹ tìm hiểu thật kĩ, mua hộp nhỏ về để bé dùng thử.

hình ảnh

Cách nhận biết con có hợp sữa đó không đó là theo dõi xem con ăn có hợp tác không? Con đi ngoài có ổn không và tăng cân được không? Nếu 3 vấn đề đó ok thì sữa hợp với con đấy ạ. Còn nếu con ăn mà gặp 1 trong 3 vấn đề đó không ổn thì buộc mẹ phải tìm 1 dòng sữa mới nhé. Các mẹ chú ý, khi thay sữa phải kết hợp, đan xen 1 cách từ từ các cữ sữa mới và sữa cũ để con thích nghi dần dần, tránh thay đột ngột.

Nếu đã tìm được sữa hợp với con rồi hãy duy trì cho con đến khi bé 1 tuổi, từ 1 tuổi trở đi đường ruột bé ổn định rồi cứ 3 tháng chúng ta thay 1 loại sữa mới cho con để con không bị ngán và mỗi 1 loại lại có 1 ưu điểm khác nhau nên sẽ bổ sung được cho bé tốt hơn. Chúc các mẹ thông thái để nuôi con khỏe, ngoan.