Nhiều mẹ sữa về nhiều con ti không hết nên đã vắt ra để vào ngăn đông dự trữ cho con nhưng không phải mẹ nào cũng hiểu hết về điều này. Với chút ít kinh nghiệm mình có thể chia sẻ cho các mẹ lần đầu sinh con nhé. Ban đầu mẹ vắt sữa ra cho vào túi trữ nên ghi rõ ngày, tháng, giờ hút sữa nhé. Mẹ nên sắp xếp ngày giờ vắt trước sẽ cho con uống trước không nên để lẫn lộn đến lúc tìm khó ra nhé và tránh trường hợp mở tủ lạnh quá lâu sữa trữ đông không được tốt.

Nếu mẹ có điều kiện thì nên sắm riêng 1 tủ để chuyên trữ sữa cho con thì an toàn hơn. Mẹ nên vắt theo đúng cữ, giờ sữa sẽ về nhiều hơn là mẹ vắt không đúng giờ. Tùy mỗi lần vắt mẹ cho vào túi to hoặc nhỏ để vừa con ti mẹ nhé. Lúc nào cho con ti thì mẹ cho xuống ngăn mát để nó tự rã đông dần. Mẹ cứ theo thứ tự ngày giờ nào trước thì mẹ cho con ti trước, sữa trữ đông không nên để quá lâu mẹ nhé, trong vòng 6 tháng là tốt nhất.

hình ảnh

Sữa rã đông xong mẹ cho vào máy hâm sữa để hâm nóng cho con nha. Với sữa đã trữ đông hâm cho con uống mà con không uống hết thì mẹ nên bỏ đi nhé không cất vào trữ đông lại nữa. Với bài viết này mình cũng rất mong các mẹ có thể rút ra kinh nghiệm cho chính bản thân mình đã trữ đông sữa đúng cách và lấy ra cho con ti đã đúng chưa. Chúc các mẹ sức khỏe, nguồn sữa dồi dào để con ti mẹ nhé.