Có thể có một số dấu hiệu bất thường đáng chú ý liên quan đến phát triển tâm lý trẻ 1 tuổi, bạn cần phát hiện để tìm hiểu, xác định nguyên nhân và can thiệp nếu cần thiết, cụ thể như:

• Trẻ không tỏ bất kỳ lo lắng nào khi bạn rời đi, hoặc bạn đi đâu đó một lúc lâu mới quay trở lại với trẻ mà con không có bất cứ phản ứng nào. 

Trẻ không quan tâm hay phản ứng hoặc thể hiện lo lắng khi bạn rời đi. Ảnh Internet 

• Ở bên người quen thuộc hay người lạ, con đều không có phản ứng hoặc phản ứng yếu ớt, không rõ rệt.
  • Con không có khuynh hướng tham gia hay hòa vào đám đông những người xung quanh mình.
  • Con không có biểu hiện muốn được ôm ấp, theo bạn hoặc theo bố hay theo bà là những người rất gần gũi thường xuyên chăm sóc ôm ấp mình.

Nếu nhận thấy những biểu hiện trên, bạn nên theo dõi kỹ hơn thêm một khoảng thời gian ngắn nữa hành vi, cảm xúc của bé và mang con đi bác sỹ nhi khoa để thăm khám kiểm tra, xem con thực sự có đang gặp những bất ổn nào không, nhằm có cách xử lý kịp thời. Điều này rất ý nghĩa và quan trọng, để không làm gián đoạn sự phát triển của con. 

nguồn: yeutre.vn

hình ảnh