Các bà mẹ có phải là đang rất đau đầu vì con nhà mình thấp còi đúng không? Điều chính đương nhiên chính là một vấn đề nan giải đối với các bà mẹ rồi, bởi vì ai cũng đang đau đầu và chưa thể tìm ra phương pháp thích hợp để cho con em mình cao lớn và khoẻ mạnh như các bạn đồng trang lứa. Nhìn con nhà người ta lớn mạnh thấy ham còn con nhà mình thì cứ ốm và thấp còn như vậy mãi thôi. Liệu có phương pháp nào giúp con em bạn phát triển nhanh chóng hơn hay không? Dĩ nhiên là có rồi, khi con em bạn đang không chịu ăn uống, kén ăn và rất khó chiều, việc đầu tiên chúng ta nên làm là đưa bé đi khám bác sĩ trước đã để xem tình hình của bé như thế nào. Nếu như bác sĩ nói bé bị bệnh thì là không sao để vài ngày bé khỏi bệnh là sẽ ăn lại bình thường ngay thôi. Còn khi mà bé không bị bệnh gì cả thì các mẹ nên tiếp xúc với con mình nhiều hơn, mua nhiều đồ chơi và chơi cùng với bé giống như chúng ta đang cố gắng để hiểu bé hơn. Khi hiểu được bé muốn gì và cần gì thì lúc đó chúng ta mới có hướng giải quyết, trẻ con là như vậy đó hơi khó chiều một chút nhưng khi các mẹ chịu khó khi không có gì là không thể. Các bé hay thích những gì mới lạ cho nên các mẹ thử thay đổi những món ăn, hãy loại sữa mà bé mình thường dùng, nếu ăn hoài một thứ thì có lẽ hơi ngán đúng không nào. Hãy thay đổi và đa dạng nhiều món ăn hơn nữa, cũng là những thức ăn đó những chúng ta chế biến như thế nào sao cho đẹp mắt, bé nhìn vào muốn ăn. Giống như các loại rau củ quả có nhiều màu sắc chúng ta có thể xoay nhuyễn bỏ vào cháo thì sẽ ngon hơn, thay đổi khẩu vị của món ăn một chút chắc là bé nhà bạn sẽ ăn rất nhiều.

Ăn uống thôi thì chưa đủ, chúng ta phải cho bé trải nghiệm, đừng cấm bé chơi các gì hết hãy cho bé thoả sức vui chơi đi có khi vì bé không được vui chơi cho nên mới xảy ra tình trạng biếng ăn và thấp còi như vậy đó. Trẻ con thường ham chơi, cho nên cho con vui và là chính mình để con tự học hỏi và trải nghiệm rồi ngày càng phát triển hơn nhé các mẹ.