Con đi học rồi, việc nhà cơm nước cũng xong xuôi em mới có thời gian ngoi lên giao lưu với chị em nhà mình đây! Không biết có chị nào giống em không, từ ngày làm mẹ, em bắt đầu để ý đến ti tỉ thứ nhỏ nhặt mà trước giờ chưa bao giờ nghĩ mình sẽ “soi” nhiều như vậy luôn, từ việc lựa chọn chất liệu quần áo đồ đạc thoải mái, mua đồ ăn thế nào để đủ dinh dưỡng đến việc đi khám sức khỏe định kỳ cho cả nhà, đặc biệt là bé nhỏ…  Vậy nên em cực thích theo dõi mấy hot mom hay chia sẻ nhiều kinh nghiệm nuôi con trên mạng để học hỏi. Một trong những người em thích nhất là chị Tô Hồng Vân – “Mẹ Vịt” tài giỏi có 3 cô công chúa cực đáng yêu! Gần đây em thấy chị Vân có một post rất hay, chia sẻ về vấn đề làm sao để con luôn khỏe mạnh, năng động, “tự tin tỏa sáng” khi đến trường.

Em rất đồng tình với quan điểm của chị, đó là nếu muốn con tự tin, hòa nhập tốt với mọi môi trường thì yếu tố tiên quyết mẹ cần chuẩn bị cho con chính là một nền tảng sức khỏe vững chắc. Để làm được điều đó, người mẹ nào cũng nên chú ý đặc biệt đến việc chăm sóc hệ tiêu hóa và sức đề kháng đúng cách cho bé ngay từ khi còn nhỏ. Vì khi có hệ tiêu hóa khỏe mạnh, con sẽ hấp thu tốt, được cung cấp đủ dinh dưỡng để có sức học tập cả ngày, còn đề kháng vững vàng sẽ bảo vệ con trước sự tấn công của các tác nhân gây bệnh, tạo điều kiện cho bé thoải mái vui chơi, khám phá thêm nhiều điều mới. 

hình ảnh

Một phần chia sẻ của chị Tô Hồng Vân mà em nhắc đến nè các chị

À, trong post này chị Vân còn mách cho chị em chúng mình vài bí quyết xây dựng chế độ dinh dưỡng giúp con hấp thu tốt và có sức đề kháng khỏe mạnh nữa đó. Để em chia sẻ lại cho mọi người tham khảo luôn nha, em thấy dễ làm lắm!

1.    Cân bằng khẩu phần dinh dưỡng

Chị Vân lúc nào cũng chuẩn bị thực đơn thật đa dạng để cân bằng dinh dưỡng trong chế độ ăn uống cho con. Cách đơn giản nhất chị í thường áp dụng là luôn “điểm danh” các thành phần trong bữa ăn xem có đủ 5 màu sắc đỏ, cam/vàng, xanh lá, tím/xanh đậm và trắng hay chưa đó ạ.

2.    Sử dụng chất béo lành mạnh trong bữa ăn

Theo chia sẻ của chị Vân, trong rau củ hằng ngày mà các bé ăn có một số loại vitamin sẽ tan trong chất béo. Vì thế, chị hay sử dụng những loại dầu hạt hay dầu ô liu để trộn salad để giúp tăng khả năng hấp thu các loại vitamin này vào cơ thể bé một cách trọn vẹn. Đây cũng là những chất béo lành mạnh rất cần thiết cho sự phát triển thể chất lẫn trí não của con luôn. 

3.    Cho con dùng thực phẩm bổ sung có chứa HMO để hỗ trợ tiêu hóa và sức đề kháng non yếu của con

Cuối cùng, để bé có hệ tiêu hóa và sức đề kháng tốt, chị Vân còn rất chú trọng đến việc chọn thực phẩm bổ sung cho con, phải là loại bổ sung nhiều vitamin và khoáng chất quan trọng, đặc biệt là HMO – dưỡng chất tuyệt vời giúp hệ vi sinh đường ruột của con phát triển tốt hơn, ngăn chặn các tác nhân gây bệnh và hỗ trợ hệ miễn dịch của con phát triển khỏe mạnh hơn. Thiệt trùng hợp là bé nhà em cũng đang dùng loại y hệt bé Hành Tây nhà chị Vân luôn, đó là thực phẩm bổ sung Nestlé NAN Optipro Kid. 

Tiện đây em cũng xin review sơ sơ vài dòng về loại này cho các chị nè, đây là “bí kíp” vừa dinh dưỡng vừa cực kỳ tiện lợi luôn các chị nha. NAN Optipro Kid mới cải tiến có bổ sung thêm HMO – đây là dưỡng chất vừa có khả năng hỗ trợ con tiêu hóa khỏe, hấp thu tốt, vừa tăng cường miễn dịch cho con cực kỳ hiệu quả đó các chị. 

hình ảnh

Bé Hành Tây và mẹ Vân bên “người bạn” NAN Optipro Kid giàu dinh dưỡng

Một điểm em thích ở dòng này nữa là ngoài HMO, sản phẩm còn bổ sung thêm canxi và vitamin D3 hỗ trợ phát triển chiều cao, Omega-3 và vitamin A tốt cho thị lực, trí não cùng hàng loạt dưỡng chất khác như đạm, chất xơ, vitamin C… rất cần thiết cho sự phát triển toàn diện của con. Bé nhà em cực kỳ thích luôn, con nói loại này có vị ngọt nhè nhẹ rất dễ uống nên không bị ngán, lúc nào cũng khen sản phẩm mới uống ngon lắm. Em đọc kỹ thì thấy NAN Optipro Kid chỉ dùng đường lactose có trong sữa, không hề dùng đường mía sucrose ngọt lịm mà vị vẫn ngon, giúp con tập thói quen ăn uống lành mạnh từ nhỏ. Hộp loại 115ml hay 180ml đều rất tiện dụng, con mang đi đâu cũng được cả. Trộm vía từ khi dùng loại này thấy con lúc nào cũng khỏe khoắn, năng động nên mình cũng yên tâm các chị ạ. Còn các chị nhà mình có bí quyết nào khác giúp con luôn khỏe mạnh, hấp thu tốt và có sức đề kháng vững vàng không? Chia sẻ ở dưới cho em học hỏi với nhé!