Em nhiều lần định lên đây viết bài này để tiếp thêm hi vọng cho các mẹ, nhưng do bận và ko chắc chắn nên em chưa dám viết. Nhưng hnay thì em có thể tự tin để viết bài này.

Chào các mẹ, ko biết có mẹ nào nhớ em ko, giữa tháng 9/2012 em có lập 1 topic để hỏi các mẹ về trường hợp bé nhà em : 16 tháng đi khám ở viện Nhi TW bs chuẩn đoán là có dấu hiệu tự kỷ, tăng động. Em lo lắng và đau khổ 1 thời gian dài, quyết tâm tìm 1 viện nào đó cho con khám lại. EM lang thang nhiều diễn đàn đọc và em quyết tâm cứu bằng đc con em, em ko đi khám lại nữa mà đi học cách cứu con. Em nghỉ việc ở nhà dạy con. Và kết quả là sau gần 3 tháng con đã nói, nói rất nhiều. Giờ con đc 21 tháng rồi, hát hò và hóm hỉnh lắm. Bé giao tiếp mắt tốt, hầu như từ nào bố mẹ nói con đều nhắc lại đc, bây h đang bắt đầu nói 2-3 từ 1 lúc. Em và gia đình vui lắm, giờ nhìn con em thấy mình may mắn vì đã vượt qua đc 2 chữ : tự kỷ.

EM nghĩ con em cũng chỉ có dấu hiệu thôi chứ trong não cháu ko bị tổn thương. Nguyên nhân là ở giai đoạn 10-16 tháng nhà em ko tập chung chăm sóc con, cho con xem ti vi suốt ngày, lơ đãng nên con bị chậm phát triển.

Biểu hiện của con em lúc ấy là:

Nghịch rất nhiều, lúc nào cũng tìm tòi nghịch.

Ko tập chung

Chậm nói

Chỉ trỏ rất kém( lúc có lúc ko)

Giao tiếp mắt kém

Gọi ko quay đầu lại( cũng lúc có lúc ko)

ĐI nhón chân

Thi thoảng quay bánh xe

Nghịch dép, liếm dép...

Nhưng con biết bắt chước ạ

EM đã lo lắng vô cùng. Nhưng cách đây hơn 2 tháng con đã có những tiến bộ rõ ràng, tiến bộ rất rất nhanh. Con nói nhanh lắm, con giờ cũng đỡ nghịch hơn và tập chug hơn nhiều. Con đã biết đếm từ 1-10, thuộc nhiều bào hát, bắt chước cũng giỏi, em còn thấy con rất thông minh. Em vui lắm các mẹ ơi.

Hnay em nói ra điều này là để các mẹ có con như em hãy cố gắng lên nhá. Em dậy và chồng kiên trì lắm, nhiều lúc thấy nói và dạy con như nước đổ đầu vịt ý, chán, nản lắm ạ. Nhưng giờ ông trời đã thương em.

CÁC MẸ HÃY QUYẾT TÂM VÀ KIÊN TRÌ LÊN NHÉ.

Em viết điều này để các mẹ có thêm niềm hi vọng.

Chúc các con nhanh khỏi bệnh ạ.

ps: em hơi bận nên viết hơi lủng củng ạ.

http://glucankiddy.com/wp-content/uploads/2012/03/benh-tu-ky-o-tre-em.jpg