Cha mẹ thường hay có những lời nói nặng lời với bé “có mỗi việc nhỏ vậy cũng không làm được” hoặc có xu hướng so sánh con mình với những đứa trẻ khác. Bé cũng có những cảm xúc vui buồn như người lớn. Bạn có bao giờ tự hỏi nếu nghe được những lời đó con sẽ có cảm giác gì không?

Bạn đều mong muốn con mình luôn được vui vẻ và hạnh phúc. Nhưng đôi khi chính cha mẹ là người không quan tâm đến cảm xúc của con. Những hành vi của cha mẹ gián tiếp ảnh hưởng tới cảm xúc của trẻ. Trong cuộc sống, chúng ta không thể làm hài lòng mọi người, không đáp ứng hết được mọi nhu cầu và mong muốn của họ. Đi kèm với đó là đôi khi có thể mất kiểm soát hay tức giận vì họ.

Khi bé vô tình bị ngã hay xuất hiện các vết thương ba mẹ thường có xu hướng phủ nhận nỗi sợ hãi của bé. Họ thường an ủi con mình bằng các câu nói nhẹ nhàng như: “không đau”, “đứng lên đi”, “khóc nhè xấu lắm”. Nhưng trên thực tế, bé chỉ muốn được ba mẹ quan tâm và trấn an mình. 

Bạn thường có cảm giác tội lỗi nếu như bé gặp phải các vết thương. Thậm chí, có một số mẹ lại thường tự trách bản thân mình. Trong những tình huống như vậy, cha mẹ không nên phủ nhận hoàn toàn cảm giác của bé. Nên cảm nhận và lắng nghe những cảm xúc mà bé đang muốn thể hiện nhé.