Người ta thường nói:Thanh xuân là khoảng thời gian tươi đẹp nhất trong cuộc đời của mỗi con người.Thanh xuân của tôi dành trọn tình cảm của mình với điều tuyệt vời nhất,có lẽ bây giờ khó có thể tìm lại được cảm giác ấy. Giống như một câu trích tôi từng đọc ở một cuốn sách: "Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào.Cho dù bạn bị cảm lạnh nhưng vẫn muốn quay trở lại một lần nữa.Đúng như vậy, bởi biết là rất khó nhưng chưa bao giờ tôi nguôi ngoai suy nghĩ trở lại là mình của nhiều năm trước đây.Bạn có nghĩ rằng nơi nắm giữ tuổi trẻ của mình là nơi ta gửi tâm hồn vào đó. Bạn có biết nhưng năm gắn bó tuối trẻ sẽ ở đó và chờ đợi bạn trở về.Và bạn có tin những người bên cạnh bạn lúc tuổi thanh xuân sẽ đi cùng bạn suốt cuộc đời này.Đó là niềm cảm xúc một thời. Hình ảnh những cô cậu học trò ngày ấy đã in đậm vào trái tim tôi.Đó là những giờ phút ra chơi chen chút,tụ tập vào căn tin mua lấy ít nước.Đó là những lúc biết điểm,đứa này,đứa kia gào thét và than vãn.Càng nhớ càng muốn quay trở lại. Nhưng nhiều khi lại nghĩ  chỉ cần như này thôi là đủ, nhớ lại và da diết bởi tuổi trẻ và thanh xuân có bao giờ quay trở lại. Nó sẽ là những hồi tưởng đẹp nhất, ta nhớ về như cái cách để ta làm động lực tiến về phía trước, nhìn lại thanh xuân ta đã trải qua, ta đúng gì và sai gì, điều sai đó có phải là cái để hối tiếc hay không, hay chỉ là cái theo lẽ tự nhiên của mọi quy luật.