Chào các bạn, mình là the life ..là một người lạ. =))

“” Ngày cuối tuần đẹp trời ko muốn đi đâu chơi cả, chỉ muốn ở nhà nghĩ ngơi, làm những việc mình thích , bởi vì là ngày cuối tuần mà nên những việc phải làm cứ dẹp qua một bên ? đâu đó,có một thói quen khác mà có đến 99,99% mà một người bình thường sẽ làm, là gì nhỉ ? là móc smartsphone ra lướt fb, check mails, làm vài ván liên quân cho dãn gân dãn cốt.....cứ relax đẫ ..cứ thế khi kết thúc những ngày cuối tuần ta lại trở lại với chuỗi ngày làm việc, những deadline bắt buộc phải hoàn thành với dân công sở, những bài toán câu văn bắt buộc phải nhồi vào đầu với học sinh, sinh viên, ..rồi cứ thế ngày qua ngày, năm lại qua năm chúng ta tồn tại mà quên mất hay thậm chí là chưa khái niệm được ra CUỘC SỐNG là gì cả?

Nhứng dòng trạng thái trên là tôi đang hình dung , đâu đó tưởng tượng về những con người đang chạy hối hả trên đường, người thì chỉ kịp vừa gặm ổ bánh mì vừa chạy xe, cả những e học sinh ngồi đằng sau xe ăn ngấu nghiến ly mì gói vừa nép vào người phụ huynh....Ực! Làm 1 ngụm cafe ở góc phố, bao nhiêu câu hỏi cứ loay hoay mãi trong đầu:

Họ đang sống có phải không?

Rồi những thế hệ sau cũng phải hối hả như thế này chăng?

Vì đồng tiền à? Có lẽ là ko, vì đồng tiền cũng chỉ để phục vụ cho cuộc sống, đúng hơn là tồn tại..

Tôi trả lời nốt luôn cho những câu hỏi ấy.. Thực ra mà nói, tôi nên nghiêm túc hơn ở khái niệm Cuộc sống ? Chắc rồi, nó như khái niệm về tình yêu có 1001 để diễn tả, tóm lại đó là mơ khái niệm mơ hồ diễn tả về hành trình từ khi sinh ra đến khi kết thúc..có phải đơn giản thế ko? Ko hề , nó bao gồm rất nhiều lĩnh vực từ triết học, thần học và khoa học..và dĩ nhiên mỗi lĩnh vực lại có khái niệm khác nhau, mỗi người lại có hàng vạn xa xôi khái niệm khác nhau..THÔI, ko làm các bạn xoắn não nữa , tôi vào luôn những gì tôi muốn chia sẽ luôn để ko mất nhiều thời gian nữa và hơn hết những chia sẽ sẽ dựa trên trải nghiệm và quan điểm của tôi, nhưng chắc rằng sẽ có nhiều người sẽ không đồng ý với nó...chịu thôi nếu ko có mâu thuẫn và trái chiều thì ko gọi là xã hội được =))))

Chúng ta sẽ ko ngừng đặt câu hỏi về cuộc sống :

Mình đang làm gì vậy? Đang sống à?

Ý nghĩa cuộc sống là gì?

Mục đích của cuộc sống là gì?

Giá trị cuộc sống là gì?

Cuộc sống bộn bề quá biết dựa vào ai đây ? =)))

Rất rất nhiều, nhưng đại khái là thế , có trả lời được ko? Có chứ, nhưng với những khái niệm mơ hồ sẽ luôn là những câu trả lời mơ hồ và sẽ liên tục thay đổi theo thời gian... Chúng ta chỉ đặt ra những câu hỏi này khi chúng ta thấy lạc lõng, trống vắng, ko biết làm gì cả, vô định, vô cảm, thậm chí ko có ước mơ đam mê gì cả, cô đơn ..và đa số là như vậy..

Tôi có một vài ý tưởng cho những người đang thả trôi trên dòng chảy cuộc đời này, lãng phí và nói đúng hơn như những xác sống vậy...

1/ Bạn là người thuộc não trái hay não phải? KO liên quan nhưng bạn hãy xác nhận bạn trước làm rõ chính bản thân bạn...nếu bạn thiên về não trái bạn sẽ thiên về lý trí (IQ) hay bạn sẽ thiên về cảm xúc (EQ) ? Nếu bạn trội ở não phải.. nhiệm vụ là bạn hãy xác nhận lĩnh vực mà bạn ưa thích rồi tìm ra cuộc đời của bạn ..hãy cứ hình dung nếu mỗi ngày bạn làm việc mình thích, kiếm tiền từ nó, chinh phục khó khăn thách thức với nó thì ..bạn có gắn mác khái niệm sống được chưa đấy..=)) nhưng tôi chắc các bạn sẽ ko ngồi lì ra đó để nghĩ ngồi suy bâng quơ vs công việc mình thích đâu nhỉ!

2/ Smiles! Chỉ thế thôi, smile tiếng anh là nụ cười, cười, tôi ko bảo các bạn phải cười nhưng tôi muốn các bạn nhớ đến nụ cười...tìm rõ ý tôi nhé..Nếu ko có nụ cười Trái Đất này sẽ như thế nào? Tôi thì ko dám nghĩ tới đâu nhưng chung quy nó ko thể thiếu được, kỳ thực nụ cười rất quan trọng. Một buổi chiều tôi đi làm về mệt mỏi và kiệt sức vừa bước ra công ty với 1 nét mặt ko thể nào ưa nhìn hơn, tuýt tuýt 1 chiếc xe buýt bóp còi vào bến , tôi vô tình bắt được ánh mắt của một người ko hề quen biết kèm theo đó là một nụ cười thân thiện, bất giác tôi cảm nhận mình cũng đang cười lại với người đấy trong vô thức , thật khó hiểu tôi quên đi cả việc mệt mỏi, căng thẳng đều tan biến, thật khó tin nhưng nó như một món quà vậy.. ”Nụ cười hạnh phúc” tôi khái niệm như vậy vì tôi chắc rằng chúng ta đang sống để tìm kiếm, theo đuổi một thứ gọi hạnh phúc, và sẽ cày ngày cày đêm kể cả quên ăn quên uống để đầu tư với cuộc sống mà mình mưu cầu. Không phải như vậy đâu, tôi muốn các bạn sống trong hạnh phúc : tắm một cái, ăn một bữa cơm, ngắm một đóa hoa và cảm nhận nó, ko phải vì sạch sẽ , cơm ngon hay hoa đẹp mà là mọi thứ đã diễn ra hết sức suông sẽ, yên lành, ko đáng để hạnh phúc sao? Bạn biết không, đâu đó ngoài kia, người ta chỉ mong ước chỉ có Một bữa cơm ! Một nơi che năng che mưa! Một gia đình thật bình yên mà ko thể các cậu ạ...

Và bạn không thể cười trong hạnh phúc khi xung quanh toàn nỗi buồn, toàn những bất hạnh được,..thật vậy, bạn nghĩ xem mọi cố gắng nỗ lực của bạn đã được trả giả tốt đẹp nhưng mọi người xung quanh bạn đang phải đấu tranh từng ngày với cuộc sống, tôi ko tin bạn sẽ đi về nhà đóng cửa và trách 1 ngày xui xẻo, hay cười vui vẻ khi gặp một cậu bé bán vé số đang cố gắng mời bạn mua 1 vé.. Sự chia sẻ, đúng vậy sự cho đi là mãi mãi, cuộc sống bạn sẽ ko cần ai công nhận nhưng chí ít bạn sẽ luôn cảm nhận được giá trị của bạn thân mình, hãnh diện với cuộc sống mình bằng cách cho đi yêu thương, cho đi nụ cười bằng cách chia sẻ

3/ Bạn biết tháp nhu cầu maslow chứ? Nếu ko biết thì seach google nhé.. nó là cái tháp chia ra làm 5 tầng tương đương năm thứ hạng về nhu cầu trong cuôc sống. Vậy nhu cầu đấy thì liên quan gì đến cuộc sống? Liên quan chứ,bạn muốn sống hãy tồn tại trước cái đã, các nhu cầu sinh lý là ăn uống ngủ nghĩ là nhu cầu là nhu cầu hàng đầu và căn bản nhất ấy thế mà thống kê thì đại đa số con người ngày nay chú tâm quá nhiều vào việc thể hiện mình, khẳng định mình mà quên mất điều mình phải làm là giải quyết các nhu cầu căn bản nhất. Tôi sẽ lấy ví dụ nếu bạn muốn chạy xe thì điều căn bản nhất là bạn phải học chạy xe và lấy bằng lái xe , chứ không phải có xe rồi đem xe ra đường chạy. Hãy bước đi từ những bước căn bản nhất , đây là những điều tôi muốn chia sẻ với bạn, Chưa leo lên được tầng “sinh lý” mà đã bay lên tầng “khẳng định mình”...té sml nghe.

4/ Sống đơn giản =)) xong. Cái đơn giản nhất luôn là cái hoàn hảo nhất.. Thời trang có cầu kỳ, băt mắt, mắt tiền đến đâu thì cũng ko ưa nhìn bằng một bộ quần tối giản cả. Một bài toán dù giải hay, giải đa phương pháp thế nào cũng không bằng cách giải nhanh và dễ hiểu nhất. Kinh doanh có làm marketing, làm nhân sự, có nhà máy, công nghệ nầy và nọ thì chung quy chốt cuối cùng là kiếm tiền thôi. Cuộc sống cũng vậy, ko cần nghĩ phải sống cho hoành tráng như người khác sống đúng với bản thân, chịu trách nhiệm với chính mình thì nghĩ vậy thôi cũng đơn giản hóa cuộc sống của bạn rồi.

5/ Và cái cuối cùng , là món quà tôi dành riêng cho bạn , hít thật sâu vào ..1,2..thở ra từ từ giảm stress cực mạnh đấy, hãy dùng nó khi căng thẳng, nóng giận, kể cả cô đơn : sống yên bình trong nhịp thở của bạn khi nào ổn rồi chiến tiếp..chỉ thế thôi sao? ko hề , trên đường đời mỗi khi tấp nập, có đôi lần bạn sẽ bị dập cho te tua và bảo :” đây là cuộc sống à? Haizzzz’

Sao khi chửi đời xong ..hãy làm theo cách của tôi nhé: trả lời các câu hỏi:

Sống vui hay sống buồn?

Sống giàu hay sống nghèo?

Sống đau sung sướng hay sống đau khổ?

Sống ích kỷ vì mình hay sống cao cả cho người khác?

Sống để tồn tại hay tồn tại để sống?

Sống có đôi có căp, sống vì tình yêu hay cô đơn, buồn tẻ?

Sống nhạt nhẻo hay la sống mặn mà như muối i-ốt đây?

Sống gầy gò xơ xát hay mặp mũm mỉm?

Sống cho quá khứ, cho hiện tại hay là tương lai đây?

Sống đẹp trai sáu múi, beautifull girl hay xấu xí mà tâm bất biến?

Sống xấu tính hay tốt tính?

Sống để khẳng định bản thân ? hay là khiêm tốn ?

Sống trầm tính hay cởi mở?

Sống đúng với đạo lý hay sống vì tình nghĩa?

Sống cho cha cho mẹ hay sống cho bạn bè anh em, kể cả real love?

...vv.v.vv....bạn có thể nghĩ thêm, càng nhiều càng tốt =))

Trả lời tất tần tật câu hỏi tôi đã nghĩ ra trên 1 tờ giấy

Xong chưa, đã xong rồi thì chúng ta qua bước tiếp theo, bạn hãy cằm tờ giấy có những câu trả lời ấy và hủy đi, xé nó ra, bởi đơn giản sẽ chẳng có câu trả lời nào là hợp lý khi bản thân mỗi người chắc chắn là sẽ luôn biến thiên, cụ thể là sẽ luôn thay đổi theo thời gian, kể cả không gian môi trường sống của họ, đó là trải sự đời đấy... Nếu là tôi, tôi sẽ chỉ nhớ đến một câu thôi và toàn tâm toàn ý với câu dưới này :

SỐNG CHO TRỌN VẸN CUỘC SỐNG CỦA MÌNH VÀ ĐỪNG LÃNG PHÍ NÓ.. chỉ thế thôi vì chúng ta đang sống ko phải game bạn sẽ ko được hồi sinh , mà khi đã game over sẽ ko được chơi thêm ván nữa đâu. Tôi muốn các bạn lưu nó vào trong đầu vào xương vào máu, vì bạn nên nhận thức được là mình đang sống cuộc sống của chính mình, khẳng định không nên lãng phí nó, theo định luật hấp dẫn thì bạn lúc nào cũng nghĩ đến việc ko được lãng phí cuộc đời của mình đồng nghĩa với bản thân bạn sẽ luôn thúc đẩy bạn sống một cách tích hơn, giá trị hơn

Xin nhắc lại đây là quan điểm, trải nghiệm của tôi ko phải dạy đời gì cả và vẫn còn nhiều thiếu sót, nhưng tôi vẫn mong có thể giúp được những ai còn đang mơ hồ, loay hoay mãi với cuộc đời này, chúc các bạn có 1 ngày cuối tuần an lành nhé, đừng lãng phí cuộc sống nữa nhé

The Life