Mỗi ngày trôi qua sẽ có rất rất nhiều việc để ta có thể nhớ lại, ngẫm nghĩ lại và hướng đến ngày mai. Nhưng buồn thay, không phải tất cả mọi chuyện là niềm vui, là trải nghiệm đẹp. Và chính những lúc ấy bản thân mỗi người chúng ta chẳng muốn làm gì ngoài nằm dài trên giường. Như vậy vẫn còn đỡ hơn đôi lúc đang yên đang lành tự dưng cảm thấy chán nản, suy sụp, những lúc như vậy mới không biết tìm cách nào để giải quyết. Và tất cả các trường hợp trên đều dẫn đến 1 điểm đỗ, đó chính là STRESS.

Cảm giác stress thật sự rất kinh khủng, và chắc hẳn ai cũng phải nếm ít nhất là 1 lần trong đời. Cái sự buồn nó da diết, nó cứ lâng lâng làm mình chán đến phát khùng, tay chân thì nhấc lên không nổi, mặt thì nhíu lại nhăn nhó, và nhất là não căng thẳng đến tột độ.

Chẳng ai muốn sống chung với stress hoài như vậy. Và vì vậy mà tìm ra cách để trị nó chính là ưu tiên đầu tiên trong bí quyết sống hạnh phúc của bản thân mình đó là:

Set up chế độ ăn đầy đủ các chất và khoa học: Đừng khiến cơ thể kiệt quệ bằng việc nhịn ăn, giảm cân, hay ăn uống một cách vô tội vạ. Chế độ ăn uống cũng là một phần khiến tâm lý của chúng ta thay đổi. Hãy bổ sung đầy đủ chất thông qua một thực đơn thật khoa học, sự căng thẳng lo âu có thể được cải thiện thông qua các chất được bổ sung.

Học cách từ chối : Những lời đồng ý đầy hảo tâm đôi khi sẽ khiến mình bị dồn vào chân tường. công việc hay thậm chí là sự nhờ vả của bạn bè, người thân sẽ khiến mình phải lo toan nhiều hơn, dành thời gian nhiều hơn. Trong khi thời gian biểu của mình đã gần như kín trong tuần và có nhiều việc phải lo sẵn rồi nên việc nhận lời giúp đỡ sẽ khiến bản thân đôi khi bế tắc. Từ chối, chính là việc mà mình học được để giảm đi sự lo lắng, căng thẳng của bản thân mình.

Làm những điều bản thân thấy thích: Đôi khi stress quá chỉ muốn nằm trên giường thì đừng bao giờ dung túng bản thân cứ nằm ì một chỗ như vậy. Hãy thúc đẩy chính mình làm một việc gì đó mà mình cực kì cực kì thích. Hoặc đôi khi mình sẽ lấy xe đi quanh một vòng thành phố hít thở, shopping mua gì đó tặng cho chính mình. Những việc tuy nhỏ như vậy thôi cũng có tác dụng cực kì hiệu quả đó các nàng.

Với bản thân mình thì chỉ cần cố gắng làm những điều như vậy thôi thì stress đã có thể giảm đi rất nhiều rồi. Nhưng có những nàng rất khó để có thể điều trị, và lời khuyên của mình là hãy nhìn nhận vấn đề một cách khách quan nhất, có thể đến gặp bác sĩ khi cần và nhìn nhận tích cực hơn trong cuộc sống. Hãy sống một cuộc đời thật vui vẻ hạnh phúc và luôn xinh đẹp nhé các chị em.