Hãy đặt bản thân vào trong những tình huống hằng ngày dưới đây và phản ứng kèm theo của bạn nhé:

1.      Khi bạn có kiểu tóc mới và bạn của bạn nói rằng anh/cô ấy không thích nó một chút nào.

Bạn cảm thấy không sao cả vì bạn biết rằng ai cũng có gu riêng. Bạn lắng nghe họ nhưng không cho phép ý kiến của họ ảnh hưởng đến kiểu tóc bạn thích.

Điều nhỏ nhặt này cho thấy bạn không thực sự quan tâm người khác nghĩ gì về bạn. Bạn là người có lòng tự trọng cao.

2.      Người yêu bạn không trả lời tin nhắn cả vài tiếng đồng hồ.

Bạn mong đợi đối phương trả lời nhưng không cho phép việc này ảnh hưởng đến tâm trạng của bạn. Bạn tập trung vào công việc trước mắt. Bạn không cho phép suy nghĩ quá nhiều và không muốn làm quá lên chỉ vì một vài dòng tin nhắn.

Bạn kiểm soát cuộc sống khá tốt và không cho phép người khác điều khiển cảm xúc hằng ngày của mình.

3.      Bạn đang ăn tối với bạn bè ở trong một nhà hàng. Người phục vụ đưa hóa đơn cho bạn và không ai có ý định lấy ví ra.

Bạn nói với tất cả mọi người cùng chia tiền ngay tại bàn. Bạn không cho phép bản thân không thoải mái trong một vài ngày tới và cứ thắc mắc khi nào thì mọi người sẽ trả lại tiền cho mình.

Điều này cho thấy bạn rất có lòng dũng cảm. Và bạn biết rằng mọi người sẽ tôn trọng bạn.

4.      Một thành viên trong gia đình bắt bạn tham dự một buổi họp mặt mà bạn thực sự không muốn.

Bạn lịch sự từ chối và giải thích lý do.

Điều này cho thấy bạn có quan điểm rõ ràng, bạn là một người trưởng thành và bạn có quyền tự quyết định. Thậm chí dù bạn tôn trọng họ thì họ cũng không được phép áp đặt lên bạn.

5.      Bạn được yêu cầu tăng ca nhưng bạn lại muốn dành thời gian cho anh chị từ thành phố khác đến thăm bạn.

Bạn nói với sếp rằng bạn có một cuộc hẹn quan trọng từ trước. vì vậy bạn không thể tăng ca.

Điều này cho thấy bạn phân biệt được giờ làm và sau giờ làm. Quản lý của bạn không được kiểm soát điều đó.

6.      Bạn đang thuê một căn nhà và đang cảm thấy khó hiểu vì một số loại phí không minh bạch – phí bảo trì, phí môi giới. Bạn cảm thấy người môi giới/chủ nhà/bạn cùng phòng chẳng hề quan tâm.

Bạn từ chối thanh toán hoặc dọn đi, cho đến khi những khoản tiền đó được minh bạch, yêu cầu họ giải thích.

Điều này cho thấy bạn có tính thử thách và khá mạnh mẽ trong cuộc sống.

7.      Thời gian bắt đầu buổi họp lớp đã đến, nhưng bạn vẫn chưa quyết định được bạn sẽ mặc gì.

Bạn chọn một bộ quần áo mà ban đầu bạn mua dành cho buổi họp lớp, hoặc đơn giản chọn một bộ phù hợp với bối cảnh của buổi họp lớp đó.

Điều này cho thấy bạn có niềm tin mạnh mẽ đối với những gì bạn lựa chọn và tôn trọng ý kiến của mình.

8.      Trong một cuộc góp ý cho nhóm của bạn, một ai đó nói rằng họ không hiểu những gì bạn nói.

Bạn không giải thích lại vì bạn biết rằng không phải lúc nào tất cả mọi người cũng sẽ hiểu mình.

Điều này cho thấy bạn không cảm thấy cần được người khác thấu hiểu nhằm thỏa mãn bản thân. Bạn có sức ảnh hưởng một cách thầm lặng.

9.      Bạn được yêu cầu phụ trách mảng hậu cần cho một bộ phận mà bạn không muốn làm.

Bạn giải thích rằng bạn không có hứng thú phụ trách, nếu được, hãy yêu cầu một dịch vụ khác phù hợp với bạn hơn.

Điều này cho thấy bạn không dẽ dàng thỏa hiệp. Bạn không cho phép công việc hành hạ bản thân.

10.  Một người bạn yêu cầu bạn xin lỗi một người bạn khác vì một điều mình không có lỗi.

Bạn nói bạn không làm gì có lỗi và giải thích lý do đằng sau tại sao việc bạn làm lại đúng.

Điều này cho thấy bạn đang đi đúng hướng của cuộc sống. Bạn không hi sinh giá trị bản thân để theo đuổi những gì người khác kỳ vọng về bạn.

Liệu bạn có đang quá tự tin vào bản thân mình? – Exploring Psychology –  Khám Phá Tâm Lý Học

Nếu những điều nhỏ nhặt trên đây đúng với bạn, chứng tỏ bạn là một người vô cùng tự tin.

Link bài viết:

https://hoovada.com/question/nhung-dieu-nho-nhat-nao-tiet-lo-tam-ly-va-tinh-cach-cua-ban