Một khi mà bạn đã chấp nhận là bản thân của mình lớn lên rồi, và mình đã thật sự trưởng thành rồi thì đương nhiên người lớn nào cũng phải học cách yêu lấy nỗi đau mà thôi. Một khi mà bạn đã trưởng thành thì bạn sẽ cảm nhận được những cái nỗi đau xung quanh bạn sẽ như thế nào. Và chỉ có một mình bạn phải chịu đựng những cái nỗi đau đó, và dường như người lớn nào cũng thế, và họ chấp nhận và phải chịu đựng một mình chứ không kể lễ, hay là chia sẻ cùng với ai về những điều mà mình đã gặp phải đâu. Người ta thường hay nói nỗi đau nào rồi cũng sẽ qua mà thôi, nhưng mà qua thì cũng sẽ qua nhưng mà động lại trong tim ta thì vẫn còn mãi nó không thể nào mà biến mất đi được đâu. Qua là có nghĩa là khi bạn quên đi, và đừng nên nhớ đến nó nữa. Và một khi mà bạn đã nhớ đến nó rồi, hoặc là khi có ai nhắc về nó thì chắc chắn bạn sẽ cảm thấy rất là khó chịu và cảm giác như đau nhói ở trong lòng một chút vậy. Càng lớn thì bạn sẽ chứng kiến được nhiều nỗi đau hơn, và chúng ta phải biết học cách yêu lấy chính nỗi đau của mình. Bởi vì nỗi đau đó đó chính là một cái thử thách để cho bạn có thể học cách để mà kiểm chế cảm xúc của chính mình, học cách để mà có thể nếm được những cái mùi vị trong cuộc sống này hơn. Và lúc đó thì bạn mới thấy được rằng cuộc sống này vốn dĩ không dễ dàng một chút nào cả, đôi khi nó cho chúng ta hạnh phúc trước đó, và rồi cướp mất đi những cái sự hạnh phúc của chúng ta. Và để lại cho chúng ta nhiều cái sự đau thương mất mát, giống như cứ một nhát dao vào tim chúng ta và để lại một cái vết sẹo mãi mãi vậy đó. Ai rồi cũng sẽ trải qua những cái nỗi đau đó mà thôi, cho nên cái điều quan trọng mà chúng ta cần làm đó chính là phải học cách yêu lấy những cái nỗi đau đó, và một khi mà chúng ta chấp nhận nó thì cuộc sống này mới dễ dàng đối với chúng ta được.