Trong cuộc sống thì bạn biết rồi đó nếu chúng ta không có động lực thì sẽ khiến cuộc sống này không còn ý nghĩa. Mọi thứ sẽ bị đình lại. Và còn nếu như bản thân bạn luôn cảm thấy thiếu đi sự tự tin và nguồn động lực luôn là thứ khiến bạn trì trệ mọi thứ trong cuộc sống.  Chính vì điều này hôm nay mình sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm của bản thân mình để chúng ta có thể có được cách đối phó phù hợp với vấn đề này. Bạn phải thực tế một chút là nếu như không có động lực thì bạn vẫn có cơ hội để hoàn thành công việc và mục tiêu của mình. Thật sự thì đơn giản việc thiết động lực là biện hộ cho sự lười biếng của bản thân mà thôi. Hãy đọc bài chia sẻ này và hy vọng nó có thể sẽ thức tỉnh và thay đổi con người của bạn ngay hôm nay. Trước hết bạn hãy tìm ra nguyên nhân, thủ phạm đã khiến bạn thành ra như thế này. Có thể do bạn ngủ trễ, tiếp xúc quá nhiều với người luôn mang lại tiêu cực cho bạn,... còn nhiều hơn như thế nữa hãy làm rõ nguyên nhân của chính mình thì mới có thể giải quyết được vấn đề của mình. Cách đơn giản giúp bạn có thể nhanh chóng lấy lại tinh thần đó là chia nhỏ thời gian và công việc trách nhiệm của bạn ra, đừng làm cùng lúc nhiều thứ hay cộng dồn làm một lần nó sẽ khiến bạn mau chán nản vô cùng. Đừng đặt những mục tiêu quá cao siêu mà hãy đặt cho mình mục tiêu vừa phải thôi, phù hợp sức của mình. Sau khi đạt được và hoàn thành mục tiêu thì hãy nhớ tự thưởng cho chính mình, đừng ép buộc bản thân mình.