Đôi khi chúng ta không tránh khỏi đôi lần thấy mình sao thua kém nhiều người quá. Sao mình cố gắng  bao nhiêu cũng không bao giờ là đủ, không bao giờ được bằng người khác. Đôi khi mình cố gắng gấp mấy lần người đó nhưng vẫn không giàu bằng người ta, làm bao năm cũng không mua nổi một cái nhà, quần áo lèo tèo, ăn uống thì bình dị muốn ăn bữa ngon trong nhà hàng sang trọng cũng khó khăn thật sự. Không có ô tô hay đi được chuyến đi du lịch nước ngoài hay chỉ mấy địa điểm ở Việt Nam mấy ngày nữa. Nếu đôi khi có những suy nghĩ như vậy và bạn đang cảm thấy ganh tỵ với những điều đó thì hãy một lần nhìn xuống một chút. Hãy tâm niệm rằng có nhiều người khốn khổ hơn chúng ta rất nhiều, chúng ta dù gì cũng có nhiều thời gian và công việc, thời gian để kiếm tiền xây dựng, tiết kiệm vun đắp cho tương lai. Hãy học cách bằng lòng với những gì mình đang có, nhớ rằng có thể những thứ mình có bây giờ cũng là mong ước của rất nhiều người. Bởi vì, ít nhất bạn không phải lo lắng bữa đói bữa no mỗi ngày là tốt và hạnh phúc lắm rồi. Có khi chúng ta đâu biết được những người giàu có, họ cũng không có một cuộc sống tinh thần hạnh phúc như bạn!