Phải biết rằng cuộc sống là một chuỗi câu chuyện cảm xúc, có đôi khi hạnh phúc, tràn ngập tiếng cười đấy nhưng sau đó là biết bao thăng trầm, đau khổ. Đôi lúc chúng ta sẽ rơi vào tình trạng bế tắc và mất niềm tin hoàn toàn vào cuộc sống khắc nghiệt này. Nhưng đừng vội bi quan, hãy tự nhủ với chính mình rằng, bạn là chính bạn, cuộc đời này là bố mẹ ban tặng cho mình và bạn có quyền tự nắm lấy và thay đổi nó tốt lên, chứ không phải mình phải chạy và sống theo ý muốn của người khác. Nên nhớ trên đời này không gì là tồn tại mãi mãi. Đôi khi cuộc sống khắc nghiệt lắm, sẽ có khá nhiều người không thích bạn, học luôn tìm cơ hội để đặt điều cho bạn, luôn sẵn sàng gây hấn bất cứ lúc nào. Nếu những chuyện không đáng quan trọng thì không nên đặt nặng quá, chỉ cần sống tốt cuộc sống của bản thân mình, hãy mỉm cười - may mắn tự nhiên tới và nhất là luôn suy nghĩ tích cực để cuộc sống thêm tươi đẹp. Đừng quá để tâm đến mọi người xung quanh nghĩ gì về mình. Vì họ sẽ chẳng bao giờ muốn hiểu cho bạn đâu, và họ cũng chẳng thể sống thay cho bạn được, họ cũng chẳng thể biết được bạn đã nỗ lực thế nào để vượt qua khó khăn và mọi vấn đề xảy ra trong cuộc sống thế nào.