Cuộc đời ngoài kia nhiều lắm thăng trầm, đầy rẫy sóng gió và có muôn vàn điều khiến chúng ta tổn thương. Không chỉ ảnh hưởng đến tâm lý của cá nhân ta mà còn ảnh hưởng trực tiếp đến gia đình thân yêu của chúng ta nữa. Chúng ta không chỉ biết học cách chấp nhận mà còn phải có bản lĩnh, có sự tin tưởng vào bản thân mình, học cách bao dung, mới có thể đi qua năm dài tháng hạn được. Bản thân nếu không có bản lĩnh thì chẳng làm được gì trong cuộc sống đầy rẫy sự bất công này đâu. Nhiều người đến khi bạn có trong tay nhiều thứ nhưng cũng có người đến với bạn thật lòng và ở bên cạnh bạn khi bạn chẳng có gì trong tay. Nhưng để sống hạnh phúc mỗi người cũng có những nhận định và quan điểm về hạnh phúc khác nhau. Như bản thân mình thì chỉ cần kiếm được công việc ổn định, có tiền ra vô chi tiêu và để dành chăm lo cho gia đình là đủ hạnh phúc và mãn nguyện. Nhưng bạn mình thì không nghĩ thế, cô ấy thì sẽ muốn nhiều hơn thế nữa, tiền thì cô ấy không bao nhiêu là đủ, cô ấy không muốn bỏ ra quá nhiều mà thích có người khác chăm lo mọi thứ thì cô ấy mới cảm thấy hạnh phúc. Cũng có người chỉ cần hôm nay đủ cơm ăn, áo mặc ấm thế là hạnh phúc. Có người thì iphone đời mới nào ra cũng thích có ngay liền thì mới thấy hạnh phúc. Rất nhiều kiểu hạnh phúc mà không thể tự định nghĩa cho nhau được. Thôi thì hạnh phúc là được sống là chính mình, người thân khỏe mạnh thế là hạnh phúc. Còn ai sao thì kệ thôi hạnh phúc là của mỗi người. Rất khó có ai có được hạnh phúc trọn vẹn. Phải trải qua thử thách mới quý trọng thế nào là hạnh phúc cho mình.