Một cô gái làm việc ở một công ty mà bạn tôi cũng làm việc ở đó, bạn tôi có kể với tôi, cô gái đó còn khá trẻ, cũng xinh xắn, có vẻ trong công ty cô không được mọi người coi trọng lắm, bởi tôi nghe bạn tôi kể nhiều nhân viên khác nhờ cô ấy làm việc gì cô ấy cũng làm, cũng ôm vào người cả, kể cả khi cố ấy đang rất bận rộn với công việc của mình, khi cô ấy phải đang làm báo cáo cho sếp nhưng một đồng nghiệp nọ nhờ cô ấy photo vài giấy tờ thế là cô ấy cũng cun cút đi làm. Thoạt nghe, tôi cứ tưởng có khi nào cô ấy đã làm sai chuyện gì với đồng nghiệp nên giờ thấy có lỗi và giúp đỡ mọi người không. Nhưng bạn tôi kể, cô ấy với tất cả ai cũng vậy, kể cả người mới quen hay những người trong công ty lâu năm cô ấy đều nhiệt tình thái quá như thế, kể cả những người lợi dụng cô ấy, cô ấy cũng không quan tâm. Liệu có phải cô ấy cao thượng đến thế không. Bạn tôi có kể lại, hôm bạn tôi có nói chuyện với cô gái đó, bảo cô đừng nên giúp đỡ mọi người những việc quá đáng như vậy, họ có thể làm sao lại nhờ vả cô ấy mà đúng hơn là kiểu sai khiến ấy, cô ấy buồn bã nói với bạn tôi, là cô ấy cũng buồn lắm, cũng không hiểu sao mọi người lại như vậy, chỉ cố thể cố gắng để mọi người không nghĩ cô ấy khó gần hay không chịu giúp đỡ đồng nghiệp thôi. Tôi nghe kể đến đây thì thấy thật tiếc cho cô gái, trên đời này, ngoài bản thân ra hoặc có khi chỉ với gia đình thì mình không có nghĩa vụ phải làm hài lòng ai cả, tại sao phải quan trọng ánh mắt của mọi người nhìn mình, bản thân không hề kém cỏi, lại không xấu xí nên chẳng có gì cô ấy lại hành xử và suy nghĩ như vậy có phải không?