Thuật ngữ “sốt cabin” mô tả một hội chứng tâm lý mà một người có thể trải qua khi họ phải ở trong nhà một thời gian dài. Các triệu chứng thường gặp bao gồm cảm giác bồn chồn, khó chịu, bí bách và cô đơn. Khi mọi người ở nhà trong thời gian giãn cách xã hội hoặc làm việc tại nhà do đại dịch Covid – 19, “sốt cabin” trở nên phổ biến hơn bao giờ hết.

Các biểu hiện thường gặp của “hội chứng Cabin” bao gồm khó thức dậy và ngủ nhiều hoặc ngủ không sâu, giảm động lực, tuyệt vọng, cảm giác chán nản, không thể tập trung làm việc, cáu gắt, tức giận, thiếu kiên nhẫn. Không được xem là một bệnh lý tâm thần, nhưng những ảnh hưởng của những cảm giác này đến tâm trạng, sức khoẻ và hành vi là thật. Và nếu nặng nề hơn, chúng có thể làm giảm chất lượng cuộc sống. Nếu gặp phải các dấu hiệu trên, bạn cần học ngay những cách giải tỏa sau đây. 

Dành thời gian với thiên nhiên

Dù trong hoàn cảnh giãn cách xã hội, không thể đi ra vườn hoa, công viên, nhưng bạn vẫn có thể thả mình vào thiên nhiên với những chậu cây nhỏ trong khu vườn của riêng bạn. Không gian tự nhiên được chứng minh có rất nhiều lợi ích với sức khoẻ tâm lý, kích thích não tiết ra các hormone hạnh phúc, giảm stress và tăng cảm giác thoả mãn, hài lòng với hiện tại.

Nếu không thể ra đường, bạn hãy thử nghe, xem những video về thiên nhiên như tiếng chim hót, tiếng gió trong rừng, tiếng sóng biển, v.v và nhắm mắt lại để tận hưởng cảm giác thư thái nhé!

hình ảnh

Nếu có điều kiện hơn, bạn có thể dùng máy chiếu chiếu hình ảnh một khung cửa sổ có view thiên nhiên để thấy thật “chill” ngay trong 4 bức tường nhé. Một số mẹo khác để bạn thư giãn với thiên nhiên trong ngôi nhà:

• Mở cửa sổ để gió thổi vào phòng;
  • Đặt mỗi cóng nước hay một khay gạo cho những chú chim đến. Tiếng hót của chim sẽ giúp bạn bớt căng thẳng, cô đơn hơn đó;
  • Dùng tinh dầu mùi tự nhiên hay cắm hoa tươi, đặt chúng ở gần bạn để luôn cảm thấy tươi mới, vui vẻ cả ngày;
  • Trồng cây gia vị hay những loại cây nhỏ ở bệ cửa sổ, ban công.

hình ảnh

Đặt lịch trình hàng ngày

Có thể công việc hiện tại của bạn không còn theo giờ hành chính bắt buộc nhưng bạn vẫn phải có một lịch trình cụ thể hàng ngày. Bởi nếu thiếu đi kế hoạch hành động cũng như kỷ luật, bạn sẽ gặp vấn đề lớn với tất cả hoạt động như ăn, ngủ, tập luyện, v.v.

Để có thể tuân theo một lịch trình nghiêm túc, bạn hãy lên một thời gian biểu bao gồm cả công việc lẫn việc nhà, giờ nấu nướng, tập thể thao và cả giờ nghỉ ngơi nữa. Thói quen này không chỉ giúp bạn theo dõi những gì mình làm được trong một ngày mà còn giúp bạn cảm thấy thành tựu khi mình hoàn thành những mục tiêu nhỏ, vừa sức đó.

hình ảnh

Duy trì kết nối xã hội

Giờ bạn không thể đi xem phim hay gặp bạn bè ăn uống do lệnh giãn cách. Nhưng công nghệ hiện nay vô cùng tiên tiến và phát triển, bạn vẫn có thể “gặp gỡ” bạn bè theo cách khác như FaceTime, Zoom, Discord là một số nền tảng cho phép bạn kết nối với người thân, bạn bè, đồng nghiệp khi quanh quẩn trong nhà.

Thời gian trò chuyện này sẽ nhắc nhở bạn rằng bạn không cô đơn, sẽ luôn có người ở bên cạnh lắng nghe tâm sự của bạn. Thêm vào đó, đây cũng sẽ là cơ hội để xây dựng và thắt chặt những mối quan hệ xã hội của mình. Và biết đâu, chia sẻ bớt gánh nặng tâm lý cũng là cách bạn tự giúp mình đưa ra quyết định đúng đắn trong giai đoạn này.

hình ảnh

Khám phá con người sáng tạo trong bạn

Khi còn nhỏ, bạn từng muốn học nhạc cụ gì? Nhìn những bức tranh canvas, bạn có bao giờ tưởng tượng mình cũng có thể vẽ được như vậy? Có công thức nấu ăn nào bạn luôn muốn thử nhưng chưa thu xếp được thời gian?

Chính vì không bị bó buộc bởi guồng quay của cuộc sống xã hội hằng ngày, bạn sẽ có thời gian tha hồ sáng tạo và làm tốt sở thích bấy lâu của mình. Hãy tận dụng khoảng thời gian bạn ngắt kết nối này để thử sức những hoạt động mà bạn phải trì hoãn nhiều lần vì cuộc sống bận bịu. Đây cũng là cách giúp tâm trí bạn không còn thời gian rảnh để buồn bã, chán nản. Thời gian sẽ trôi nhanh hơn và ý nghĩa hơn khi bạn cho mình cơ hội làm điều mới mẻ đấy.

hình ảnh

Tận hưởng “me time”

Lên kế hoạch hằng ngày cho mình là điều tốt nhưng đôi khi, bạn cũng cần dành ra một vài ngày chỉ để “lười”. Sẽ có những ngày bạn chỉ muốn ở một mình để tự lắng nghe bản thân, để đầu óc được thư giãn. Đừng ngần ngại mà hãy cho bản thân được tận hưởng những ngày đó nhé! 

Hãy cho mình một khoảng thời gian “tránh xa” tất cả mọi người để thư giãn. Tìm một nơi yên tĩnh để đọc sách, tập thiền hay đeo tai nghe và tận hưởng một bộ phim hay, những tập podcast hấp dẫn.

hình ảnh

Vã mồ hôi và tiêu calo

Các nghiên cứu cho thấy những người thường xuyên tập thể dục sẽ ít bị lo âu, bất an hơn những người lười vận động. Bởi các hoạt động thể chất giúp giảm nồng độ hormone cortisol, hormone gây stress.

Ngoài ra, tập thể dục kích thích não sản sinh hormone endorphins. Chất dẫn truyền thần kinh này giúp cải thiện tâm trạng rõ rệt đó. Nếu bạn không thể ra ngoài tập thể dục, hãy tập các bài tập body-weight, với các dụng cụ đơn giản như dây kháng lực, tạ tay mini, v.v. Đơn giản hơn, bạn chỉ cần duy trì thói quen tập các động tác cơ bản như: chống đẩy, squat, plank, gập bụng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài tập trên Youtube của Chloe Ting hay qua các ứng dụng tập thể dục ngay trên điện thoại.

hình ảnh

Kiểm soát tin tức

Cập nhật tin tức theo thời gian có thể hữu ích cho việc theo dõi tình hình COVID-19. Tuy nhiên, xem tin tức quá thường xuyên có thể gây ra cảm giác lo lắng và trầm cảm. Hãy chọn lọc thông tin phù hợp với tình hình bạn nhé. Nếu bạn đang sa đà quá nhiều vào việc xem tin tức trên các trang mạng, hãy thử cố định thời gian dành cho tìm kiếm thông tin. Ví dụ như chỉ xem tin, đọc báo vào những thời gian cố định, một hoặc hai lần một ngày.

hình ảnh

Tập trung vào mặt tích cực

Bạn biết không, đôi khi được an toàn trong nhà đã là một may mắn, nhất là trong tình trạng dịch bệnh đang diễn biến phức tạp. Hãy biết ơn vì thời điểm này bạn có thể dành thời gian cho bản thân và gia đình nhiều hơn, bạn có thêm thời gian để sáng tạo và học hỏi để phát triển bản thân…

Bạn biết không, đôi khi được an toàn trong nhà đã là một may mắn, nhất là trong tình trạng dịch bệnh đang diễn biến phức tạp. Hãy biết ơn vì thời điểm này bạn có thể dành thời gian cho bản thân và gia đình nhiều hơn, bạn có thêm thời gian để sáng tạo và học hỏi để phát triển bản thân…