Làm cha làm mẹ thì ai cũng mong muốn con mình được giỏi giang thành người tốt khi ra ngoài xã hội phải không nào, tuy vậy việc khuyến khích con, khích lệ con chăm học học tốt là rất cần thiết. Tuy nhiên cha mẹ hãy luôn nhớ khuyến khích khích lệ con ở mức con mong muốn gần thôi nhé chứ đừng đùng 1 cái khích lệ con theo hướng mục tiêu xa vời với con thì đó lại là không cần thiết nhé. Đôi khi cha mẹ có điều kiện 1 chút thường hay khích lệ con học tốt sẽ tặng quà cho con là món quà đó có giá trị lớn lao khiến con thật sự bất ngờ luôn và ngỡ ngàng cho cả mẹ nữa ý.

Tuy nhiên, với gia đình mình thì mình còn hiểu được tính cách con mong muốn gì ví dụ như con muốn mẹ mua cho con sách tô vẽ và sách làm quen với toán, thường thì mẹ sẽ là người đi mua quà cho con nhưng mình cũng không nhất thiết là phải mua ngay sau hôm đó. Thường thì mẹ sẽ giả vờ quên để con quên đi nhưng đến tận cuối tuần mẹ mới mua đúng ý con nên mang lại nhiều bất ngờ cho con.

hình ảnh

Với các con bé thì mình còn kiểm soát được chứ với con lớn thường khó hơn vì có thể con học không tốt mà lại mong muốn nhận quà từ ba mẹ. Vấn đề này cũng vô tình không tốt làm sinh ra tính cách con lúc này cố đạt bằng được điểm số để đạt được thứ mình mong muốn cho dù là bất chấp bằng cách nào đi chăng nữa. Vậy nên cha mẹ cần chú ý mỗi khi động viên chăm sóc con yêu của mình học tập cho được tốt nhé