- Phần 3: https://www.webtretho.com/f/phuong-phap-nuoi-day-con-cai/phan-3-khich-le-tinh-doc-lap-cua-tre

Tiếp nối 3 chủ đề ở phần trước, nay mình xin tiếp tục chia sẻ phần 4 với chủ đề "Khen ngợi trẻ thế nào cho đúng"

Mô tả những gì bạn thấy.

Nói bạn cảm thấy thế nào.

Tóm tắt thành quả của con bằng một từ

Quy tắc số 15: Mô tả lời khen

Thay vì đánh giá chung chung, hãy mô tả chi tiết bạn thấy gì, bạn cảm thấy thế nào

Không nên: Con dọn phòng rồi. Con ngoan quá! (Mình cũng không ngoan lắm đâu. Thực ra mình tống hết đồ chơi vào gầm giường đấy.)

Nên: Mẹ thấy con đã làm được rất nhiều việc. Sách để lên kệ này. Đĩa nhạc cho vào vỏ này. Bi nhặt hết lên này… Giờ đi vào phòng con mẹ thấy rất thoải mái (Mình không dọn thì thôi, chứ đã dọn là đâu ra đấy!)

Quy tắc số 16: Tóm tắt bằng một từ

Con thấy cây bị khô và con đã tưới nước à? Như vậy là con rất tự giác đấy.

Mẹ thấy con đã dành cả tiếng đồng hồ để học thuộc từ mới. Con rất là kiên trì đấy.

Con bảo con sẽ về lúc 5h và con đã về đúng 5h. Rất đúng giờ.

TÓM LẠI:

1. Khen đúng và cụ thể.
  2. Gọi tên thành tích của con bằng một từ tích cực.

<​img></​img>

Bài tập về nhà dành cho các phụ huynh có thể thực hành: Phụ huynh liệt kê 4 điểm tốt của con mình, 4 điều mà con mình làm tốt mà mình chưa bao giờ nhắc đến, viết ra lời nói mình định dành để khen con mình theo hướng mô tả chi tiết, thay vì khen chung chung.

Hẹn gặp mọi người tại Phần 5, chuyên đề "Phạt sao cho đúng, hay các hình thức thay thế hình phạt"

Tham gia nhóm Cùng con phát triển để cùng nhau thảo luận về các phương pháp nuôi dạy con trẻ và nhận lời chia sẻ từ các chuyên gia nhé!