Mình mới có 1 con trai hơn 3 tuổi, kinh nghiệm nuôi con chưa đầy 4 năm, vẫn còn thiếu rất nhiều...Nhưng vào diễn đàn là muốn chia sẻ, mong gặp được nhiều ý kiến để học hỏi thêm. Các mẹ có kinh nghiệm gì nhiệt tình mang ra bàn luận nhé
:)

Bắt đầu từ mình. Luôn âu yếm con bất cứ khi nào có thể. Chắc vì mình thích được âu yếm. Luôn khen ngợi con bất cứ khi nào có thể. Chắc vì mình thích được động viên.

Mình sợ nhất khi bị chửi, sỉ nhục. Có lẽ vì vậy mà khi con mình bị lỗi, mình chỉ mắng cái lỗi của con, không bao giờ nói các câu làm giảm lòng tự trọng của con, ví dụ như: "ngu, đần, mất dạy..."

Mình rất ghét chửi tục hay nói bậy nên chưa bao giờ mình sử dụng những câu đó với con cả.

Mình chủ động sử dụng các từ và cụm từ mang hàm ý tích cực để trao đổi với con hàng ngày. Cũng nhiều lắm nhưng mình chỉ nhớ đại ý như: "con đừng buồn, nào cố gắng lên, dũng cảm lên, con là em bé ngoan (với mình, trẻ em vốn dĩ luôn trong sáng), ".

Có 1 số tình huống cụ thể được mình giải quyết như thế này: Gần nhà mình có bé bằng tuổi với zai mình. Hai bạn thích chơi với nhau. Nhưng bao giờ cũng vậy, sẽ có 1 bạn phải ra về để ăn, tắm hoặc ngủ...Zai mình k thích bạn về, mình phải giải thích với con :"Nếu bạn N k về thì mẹ bạn N sẽ buồn". Zai mình hỏi lại ngay "Nếu D k về thì sao?". Mình để lửng lơ để con tự trả lời: "Nếu D k về thì mẹ sẽ buồn à?"

"Đúng rồi, nếu D k về thì mẹ sẽ buồn"
:)

Sau vài lần như vậy thì con hiểu ra và chịu khó suy nghĩ đến nguyên nhân và kết quả.

Có lẽ vì dạy con như vậy mà con mình biết hỏi han, quan tâm đến cha mẹ, ông bà, anh, và các bác. Sự quan tâm đó nho nhỏ như lấy cho bà/ông cái ghế để ngồi nhặt rau, lấy hót rác để bà quét nhà, đấm lưng cho bà, thổi phù phù vào chỗ đau của mẹ mà miệng cứ hỏi "mẹ hết đau chưa?". Mình cũng thấy ấm lòng.

Một điều mà mình ngẫm thấy đúng ấy là tính xấu của cha mẹ con cái cũng "học tập" nhanh như học điều tích cực vậy. Dạo này mình thấy con có tính tự ái hơi nhìu nhìu, ngẫm lại thấy cả mình và ox cũng có tính tự ái đấy. Hic, k bít zai học từ lúc nào vậy nữa...