1. Nói dối

Nếu con đạt top 10 của lớp mẹ sẽ dẫn con đi chơi một chuyến, nếu con ăn hết bữa cơm con sẽ có một món đồ chơi, nếu con giành được vị trí đầu tiên khi tham gia bóng rổ bố mẹ sẽ mua cho con món đồ con yêu thích.

Nếu bạn đã nói, hãy thực hiện. Tuy nhiên, chúng tôi không mong muốn bạn sẽ dùng vật chất để làm phần thưởng cho con.

2. Cha mẹ cãi vã

Tác hại của mối quan hệ gia đình đối với con trẻ là rất khủng khiếp, chỉ là bố mẹ chưa cảm nhận được thôi.

hình ảnh

Nếu bạn thực sự yêu thương con mình thì cách giáo dục tốt nhất mà bạn có thể dành cho con là hãy hết lòng yêu thương cha mẹ, Và nếu muốn con ngoan thì đừng đánh, đừng gây chuyện, đừng cãi vã ồn ào.

3. Đánh con

Không sử dụng bạo lực với trẻ em dưới danh nghĩa yêu thương và giáo dục. Trẻ em không phải là thùng rác và là công cụ để thỏa mãn nhu cầu của bạn.

Chúng ta thường cần tìm một lý do hợp lý cho hành vi kém của mình. Hãy nhớ rằng, những gì bạn đánh gục chính là lòng tự trọng và sự tự tin của con bạn, để lại sau hàng chục năm đau đớn. Trước khi đánh và mắng con, hãy tự hỏi bản thân xem lời nói và việc làm của mình có giúp ích được gì cho con không? Hãy suy nghĩ trước khi hành động.

4. So sánh

Cha mẹ thường cho rằng việc so sánh sẽ giúp con phát huy và nổ lực trong sự tiến bộ của trẻ. Nhưng sai lầm, đây hoàn toàn phản tác dụng bởi không có bất kỳ một đứa trẻ nào thích bị so sánh. Hãy thử tưởng tượng, nếu bạn luôn bị sếp / chồng / vợ so sánh với bạn, bạn cảm thấy tức giận hay ngọt ngào?

Cha mẹ nào cũng yêu thương con cái, nhưng biết rằng tình yêu và cảm giác được yêu thương là hai việc khác nhau. Chỉ có tình yêu mà bạn cảm nhận được mới có sự ấm áp và nuôi dưỡng. Cảm xúc, cảm giác chỉ có khi bạn cảm nhận được nó!