Mình không biết bé nhà các mẹ có chịu đeo khẩu trang không nhưng bé nhà mình phải tập mất 1 thời gian mới chịu đeo đấy ạ, tình hình dịch ngày càng căng thẳng, cả nước đang trong tình trạng sống chung với dịch, rất khó để có thể kiểm soát dịch không bùng phát, và những biến thể của virus càng về sau càng mạnh hơn.

Chính vì thế dù là người lớn hay trẻ con cũng đều cần có những biện pháp phòng ngừa, nếu là người lớn thì việc tiêm đủ những mũi vaccine chính là điều tiên quyết nhất, vừa bảo vệ sức khỏe chính bản thân mình mà cũng vừa bảo vệ cộng đồng mở rộng vùng xanh an toàn, ngoài ra thì thực hiện 5K đầy đủ cũng đảm bảo an toàn cho tất cả mọi người, đối với trẻ em chưa đủ tuổi tiêm vacxin thì biện pháp duy nhất chính là thực hiện 5K khi đi ra ngoài, việc sống chung với dịch bắt buộc phải thực hiện được điều này, nếu không các em bé chính là những người dễ bị lây nhiễm nhất.

Vì sao không đeo khẩu trang cho trẻ em dưới 2 tuổi?

Tuy nhiên,không có gì dễ dàng ngay từ đầu, các bé nhỏ thường không thích đeo cái gì trên mặt cả, nên rất khó giữ được cái khẩu trang, ban đầu bé mình toàn lấy tay giật đứt khẩu trang rồi vứt đi, nhưng sau đó mình đã nhắc đi nhắc lại với bé rằng có đeo khẩu trang mới được đi chơi, bé đều nghe hiểu hết nha các mẹ, tụi trẻ con bây giờ nó khôn hơn nhiều đó, mình tập dần dần, bé sẽ hiểu ngay, sau vài ngày mỗi lần ba bé chạy xe ra cổng là bé đã lon ton chạy đi lấy mũ, dép và khẩu trang ngồi vào lòng mẹ để được mang cho rồi á. Nói chung thói quen của bé đều được tập từ người lớn hết, ba mẹ có đi đâu cũng đẹo khẩu trang vào là bé biết hết .