Là người mẹ hai con mình thấy được rằng mỗi bé sẽ có một mốc phát triển và tính cách riêng.Dù đều là con trai và cùng một phương pháp nuôi dạy nhưng tính cách của hai con lại hoàn toàn khác nhau.Bé thứ nhất nhà mình thì ngoan và dễ bảo ,đồ chơi đồ dùng luôn được bé cất gọn gàng và giữ gìn rất cẩn thận,có vẻ con là cậu bé hiểu chuyện và sống tình cảm.

Bé thứ hai thì tinh nghịch,khó bảo và đặc biệt rất hay lăn ra ăn vạ.Có khi mới một phút trước con mới cười nói vui vẻ thì ngay sau đó con có thể gào khóc và không cho ai chạm vào người.Trong tình huống này nếu mình hay ông bà mất kiên nhẫn quát, mắng hay đánh đòn con thì sẽ làm cơn tức giận của con bùng nổ hơn và con có thể nằm lăn ra khóc hàng tiếng đồng hồ.

hình ảnh

Vào tình huống con như vậy mình thấy cách tốt nhất là mình phải kiềm chế được cảm xúc của mình,thường mình bỏ đi chỗ khác quan sát , để con bình tĩnh lại.Mình sẽ nói chuyện với con sau khi con bình tĩnh và sẵn sàng nghe mình nói. Trẻ khóc lóc, mè nhèo hay ăn vạ là biểu hiện bình thường của trẻ trong giai đoạn phát triển nhưng nó sẽ mang lại hậu quả xấu nếu như chúng ta không khéo léo xử lý được các cơn tức giận và ăn vạ đó của con.Chỉ cần cha mẹ đủ kiên nhẫn thì những con cáu giận và ăn vạ lại giúp cho con có những cảm xúc cho trẻ về hành vi và cảm xúc