ÀM THẾ NÀO KHI CÁC CON HAY CÃI VÃ HOẶC ĐÁNH NHAU?

Anh chị em trong gia đình thường cãi vã/ đánh nhau hay vô tình đụng chạm khi chơi đùa. Và hầu hết các bố mẹ sẽ cảm thấy thật là ỒN ÀO và ĐAU ĐẦU mỗi khi các con cãi vã nhau, vì đôi khi không biết phân xử thế nào cho đúng!!!

Vậy trong trường hợp các con cãi vã hay đánh nhau, bố mẹ nên làm gì???

Thực tế, những anh chị em trong nhà cho dù thi thoảng cãi vã, hay đánh nhau, thì khi ra ngoài, các con lại biết bảo vệ nhau, ở bên nhau, thể hiện tình yêu thương giữa anh chị em. Vì vậy, để nuôi dưỡng tình yêu thương này, cha mẹ nhất định KHÔNG ĐƯỢC ĐÚNG RA PHÂN XỬ mỗi khi các con cãi vã hay đánh nhau!

Bởi việc phân xử ai đúng ai sai, chỉ để lại tổn thương trong lòng các con. Đặc biệt, nếu con lớn bị quát mắng nhiều, con sẽ coi em như kẻ thù!

Vì việc phân xử sao cho công bằng khi con cãi vã/ đánh nhau quả thực rất khó! Dù anh em đánh nhau trước mặt mẹ thật, nhưng có khi chỉ vừa trước đó, em là người cấu anh. 

Và 1 trong những SAI LẦM phổ biến của bố mẹ khi đứng ra phân xử sẽ ra phán xử rằng " CON LÀ ANH/ CHỊ MÀ, PHẢI NHƯỜNG EM CHỨ!", cho dù là em đúng hay sai!

Chính điều này khiến con càng cảm thấy vô cùng tức giận, đến mức cho rằng nếu không có em có phải tốt hơn không?? và càng ngày càng khiến cho cho bé lớn tâm lý GHÉT em!

Một số bố mẹ còn khiến cho con mfinh vô tình trở thành 1 đứa trẻ NÓI DỐI, khi phán xét con là HƯ nếu không biết nhường nhịn em! Và vì vậy, có những lúc vô cùng tức giận, con cũng cố gắng kiềm chế cảm xúc tức giận của mình để chăm sóc cho em, chứ không phải bằng 1 tình yêu thương thực sự! Và rồi, cảm xúc này sẽ bùng phát vào 1 thời điểm nào đó bằng hành động, thời điểm con không còn quan tâm bị cho là " hư " nữa, chỉ cần được thể hiện đúng cảm xúc của mình mới là lần đầu tiên con trở thành con người " thành thực " đúng nghĩa!

Việc trẻ con cãi vã/ đánh nhhau hay xích mích là chuyện thường thấy ở mỗi gia đình. Nhưng đây cũng là 1 trờ chơi với trẻ! Nên nếu việc đánh nhau hay cãi vã không có gì nguy hiểm, bố mẹ chỉ cần quan sát con mà thôi!

Thời gian trôi, các con sẽ càng ngày càng lớn dần và sẽ yêu thương nhau nhiều hơn!hình ảnh