Chào các mẹ!

Bé nhà em hiện đã gần 3tuổi (con gái). Ở nhà thì bé rất nghịch ngợm,thậm chí còn thuộc dạng "đầu gấu" ở xóm,có trẻ con sang chơi cùng thì nô ầm ĩ,còn đánh bạn,đánh anh chị nữa ý:Sad:. Nhưng khi cháu đến lớp thì lại ngược lại,cháu rất nhút nhát: ít chơi cùng các bạn,hay ngồi 1 mình,ít nói,cô hỏi mới nói,và nói lí nhí. Khi học múa học hát thì bé chỉ đứng nhìn cô và các bạn làm mà ko chịu làm theo (mặc dù về nhà thì vẫn thấy thuộc,suốt ngày múa hát ầm ĩ). Tức là ko phải bé ko nhận thức được (quan sát và về nhà đều thuộc lời,thuộc bài múa,..),mà là do bé quá nhút nhát,ko dám thể hiện mình trước đám đông.Nói chung cứ ko có người nhà ở bên cạnh,hoặc có nhiều người lạ là bé lại khép nép,ngồi im. Hiện bé đã đi học được gần 3 tháng rồi mà tình trạng vẫn ko khá hơn. Vì vậy em mở topic này,rất mong các mẹ tư vấn giúp em xem có thể làm cách nào để giúp con tự tin hơn,bớt nhút nhát hơn.

Em có search google thì thấy nhiều bài nói tính nhút nhát ở trẻ là do người lớn hay dọa nạt con.Nhưng ở nhà em,ko hề có chuyện đó.Mọi người ko bao giờ dọa dẫm điều gì làm cho con sợ,cả ông bà và vc em đều rất tích cực thủ thỉ trò chuyện,nói nhẹ nhàng.

Các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này thì chia sẻ em với nhé.

Em cảm ơn cả nhà mình nhiều nhiều!!!