Với bài viết này mình cũng muốn tâm sự với các cha mẹ khi con có những hành vi không được tốt thì điều đầu tiên cha mẹ làm là không nên nói, quát, mắng con một cách gay gắt, dùng roi vọt là không nên dù có nóng đến mấy cũng nên kiểm soát tốt hành động của mình để dễ dàng nói với con hơn.

Bởi vì hành động và những lời quát mắng ngay lúc này đang trong lúc bố mẹ nóng thì không phù hợp, nó gây tác hại và tác dụng ngược lại. Lúc này bố mẹ nên chấp nhận với thái độ bao dung, độ lượng, nguôi cơn giận mình sẽ nói cho con hiểu và hướng dẫn con những thực hiện hành vi đúng từ từ con sẽ thay đổi. Bố mẹ nên học cách kiềm chế cảm xúc của mình trước khi sự việc đã xảy ra rồi.

hình ảnh

Con vừa có những hành vi như vậy mà bị bố mẹ nói thì chúng mình làm cha mẹ nên dành nhiều cho con những lời động viên và những cái ôm thân mật để con có cảm giác gần gũi, thân thiện với bố mẹ hơn. Bố mẹ cố gắng làm như vậy sẽ giúp con có động lực để con thay đổi dần. Cha mẹ là người đi trước nên nói và việc làm để con bắt chước theo, thái độ và suy nghĩ cũng vậy.

Nên gần con để hiểu những tâm tư, nguyện vọng của con để mình hiểu con hơn và giúp con không mắc sai lầm lần sau nữa. Chúc các con là những con ngoan trò giỏi, thông minh và luôn làm được nhiều việc tốt nha để không phụ lòng bố mẹ - người đã sinh và nuôi dưỡng mình.