Dạo này đêm em hay bị mất ngủ, lo chồng con xong lên giường cứ bị trằn trọc ấy các mẹ ạ. Nên em lại sinh ra cái tật đọc sách. Vì sợ phiền xã nằm bên cạnh chói đèn nên em cứ ôm điẹn thoại đọc ngon lành, cùng lắm thì trùm chăn đọc thôi chứ không dám ra ngoài bật đèn sáng choang để đọc :D

Dài dòng thế cũng chỉ khoe với các mẹ là em đang đọc cuốn "vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương" - cuốn sách của bà mẹ Thượng Hải gốc Do Thái viết về những kinh nghiệm nuôi dạy 3 đứa con của mình. Giời ạ, em đảm bảo với các mẹ là đọc đến đâu các mẹ thấm luôn đến đó, bởi vì phần đầu bà mẹ nói về cách yêu thương con của người Thượng Hải, em cứ tấm tắc bảo sao giống người Việt mình thế :( Nghĩa là bố mẹ cứ cả đời cặm cụi vì con cũng được, yêu thương rồi thì nâng niu chiều chuộng con cái hết mực. Theo như trong sách nói thì các bà mẹ cam tâm tình nguyện trở thành "nồi cơm điện", "cái máy giặt", "cái tủ lạnh..." cho con của mình. Chính thế mà trẻ có xu hướng dựa dẫm, không tự linh hoạt làm việc cá nhân, cũng sinh ra thích hưởng thụ :( Các mẹ có thấy giống với chuyện nhà mình không chứ em thì em thấy giống y hệt. Từ đời các mẹ, các dì em cũng chăm con kiểu ấy. Người Việt mình cũng hay xót con mà, cứ chăm chăm cho con học, miễn chúng nó học là được, bao nhiêu việc lẫn sóng gió cuộc đời cứ để đó mẹ lo :(

Trong khi đó người Do THái họ khác hẳn, dạy bọn trẻ sinh hoạt gia đình, tự làm việc cá nhân, tích cóp để mua được món đồ mà chúng thích. Em cứ phải gọi là khâm phục sát đất, muốn áp dụng luôn cho con nhà mình. Nhưng nói thì nói thế, chứ từ nhận thức đến hành động cũng là cả quá trình các mẹ ạ :D Người Việt mình nhất là lại cứ bị ngấm sâu vào cái cách yêu thương con theo bản năng rồi ý, nói thay đổi cũng không phải dễ :)

À, em đọc ebook nên không có sách, cũng không có địa chỉ nhà sách đâu, em chỉ có cái link đọc ebook free cho các mẹ có nhu cầu ạ: Vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương Thật, các mẹ tin em đi, đọc cuốn này không phí một tẹo thời gian nào của các mẹ đâu :(( Em thì cũng không có nhiều thời gian rảnh nên tối tối trước khi đi ngủ dành ra chừng 30' đọc sách thôi :D Cũng gọi là có tinh thần nâng cao dân trí ạ :p

Mẹ nào đã đọc cuốn này thì vào cmt cho xôm cùng em nhé! Em vẫn đang đọc dở, chưa đọc hết ạ.