Trẻ con rất hiếu động các bạn ạ. Nhất là ở tuổi bắt đầu tập đi, con sẽ không cho bế lên hoặc không chịu ngồi xe mà muốn tự mình đi, tự mình đến bất kỳ chỗ nào trong nhà để khám phá nghịch ngợm. Trong nhà thì rất nhiều thứ nguy hiểm như ổ điện (trẻ rất thích dùng que hoặc thậm chí chìa khóa chọc vào ổ điện) phích nước nóng, cánh cửa (hay bị kẹp tay). Vậy để hạn chế được những nguy hiểm đó thì chúng ta phải dạy trẻ. Con nhà mình ngay từ khi 1 tuổi, bé biết đi thì mình thường cho bé chơi gần những thứ đồ đó và quan sát.

Ví dụ, mình dẫn bé lại gần ổ điện, nếu thấy bé có hành động sờ tay vào ổ điện mình sẽ dọa "nó cắn con đấy, cắn đau đấy" coa thể bé chưa hiểu thì mình sẽ dùng hành động để bé hiểu, mình giả vờ đưa tay của mình vào gần ổ điện xong rút nhanh ra và kêu "ai ui, đau quá" rồi cứ thế xuýt xoa. Làm vài lần như vậy chắc chắn bé sẽ hiểu là sờ vào đó thì bị cắn và đau. Tiếp theo đó là mình cầm tay bé để đưa lại gần ổ điện, bé sẽ có phản xạ sợ và cố gắng rụt tay lại không dám sờ tiếp.

hình ảnh

Đối với 1 số vật dụng nguy hiểm khác như phích nước nóng và cánh cửa cũng vậy, mình làm tương tự, dần dần bé sẽ hiểu lại gần đó là sẽ bị cắn, bị đau nên không dám gần. Người lớn chúng ta dạy bé và quan sát bé một thời gian, bé quen rồi thì sẽ hạn chế được một số nguy hiểm các bạn nhé.