Tùy vào từng góc độ mà có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Theo quan điểm cá nhân của bản thân mình mình thấy rằng, việc cho bé ngủ cũi sớm sẽ có mặt lợi và mặt hại riêng. Về phía lợi, đó là con sẽ sớm đi vào nề nếp, ngủ ngoan và không quấy khóc hơn. Để rèn được ngủ riêng nên tập từ khi còn nhỏ để tránh con rịt hơi người lớn.

Đồng thời phải chấp nhận nghe con khóc ròng rã cả tháng trời và phải thực sự có thần kinh thép mới rèn được. Khi rèn thì tuyệt đối ko được chùn bước, dù con có khóc cũng ko được thương khi nghe khóc mà bế lên sẽ ko thành công được. Chấp nhận nghe mọi người xung quanh phàn nàn về việc con khóc và chấp nhận nghe lời ông bà kêu nếu như ko hiểu cho mình.

Mách mẹ cách tập cho bé ngủ giường hiệu quả chỉ bằng mẹo sau

Nhưng cái được là con sẽ ngoan, sẽ dễ ngủ, không quấy khóc đêm và sau này dễ gửi đi lớp thậm chí không phải lo lắng khi con cho đi học sớm vì con ko bị rịt hơi nên dễ dàng hơn. Về cái hại, thực ra ở dưới góc độ cá nhân của mình thôi. Mình thấy việc cho con ngủ cũi sẽ khiến cho con không cảm nhận được tình cảm và sự ấm áp của người mẹ cũng như người cha. Dù con có ngoan và tự lập được sớm nhưng con sau này lớn lên con sẽ không được tình cảm với bố mẹ như các bạn ngủ cùng với bố mẹ từ nhỏ đâu ạ. Vì với các bé ngủ riêng các bé rất tự lập và có cảm giác không tình cảm bằng các bạn ngủ cùng đâu.

Đó là với góc độ của mình, còn dạy con và để con như nào vẫn là tùy vào hoàn cảnh của mỗi gia đình và tùy vào các mom nữa. Hy vọng, các mom sẽ có quyết định đúng đắn nhất nhé !!