Có một quy tắc chuyên trị những đứa trẻ lì lợm, ương bướng thật sự làm mình tâm đắc, đó là quy tắc “trao quyền chọn lựa”. Mình đã áp dụng và thấy hiệu quả, ít ra là đối với thằng bé nhà mình.

Mình thường có thói quen trước khi con đi ngủ, mình sẽ kể cho nó nghe một câu chuyện. Nhưng để bắt nó lên giường chuẩn bị đi ngủ là một vấn đề, đặc biệt là lúc nó đang múa may quay cuồng với con siêu nhân, món đồ chơi mà nó yêu thích. Chưa kể 10 giờ đêm mà con siêu nhân cứ ra rả “siêu nhân vô địch, siêu nhân vô địch” trong khi ở chung cư nhà sát nhà, thật sợ phiền hàng xóm.

Áp dụng quy tắc “trao quyền chọn lựa”, mình đã nói thế này: Còn 10 phút nữa là đến giờ đi ngủ rồi, con muốn đánh răng trước hay kể chuyện trước?

Nó trả lời: Con muốn đánh răng trước, thơm tho mới lên giường được chứ mẹ

Thế là ảnh tắt nút khởi động con siêu nhân và đi đánh răng. Sau đó lên giường đòi mẹ kể chuyện.

Nếu mình gắt gỏng hay lèm bèm (kiểu: giờ này còn chưa chuẩn bị đánh răng đi ngủ thì mấy giờ mới ngủ. Thức khuya là không tốt cho con nít nghe chưa) thì nó sẽ cãi lại (con chưa muốn đi ngủ) và 2 mẹ con cù cưa tới sáng.